Hướng dẫn phân biệt rating truyện trên Tấn Giang, Liên Thành, Khởi Điểm

• administrators

Hàng tag "Đánh giá" khi nhúng truyện là dùng để đánh dấu truyện chất lượng cao dựa trên rating của trang web nguyên sang, để người đọc Wiki tìm truyện hay dễ dàng hơn.
    .
    Người đăng lưu ý: phải check tag Đánh giá cho chính xác, không được check bậy. Ai check bậy bị xóa truyện ráng chịu.

1. Phân biệt đề cử truyện Tấn Giang www.jjwxc.net

Kim bài đề cử - huy chương màu vàng bên tay phải:

0_1490938530348_kim bai.jpg

Ngân bài đề cử - huy chương màu bạc bên tay phải:

0_1490938547844_ngan bai.jpg

Không có đề cử:

0_1490938833269_ko co.jpg

Khi di chuột vào các huy chương này thì sẽ thấy phần nhận xét của biên tập (nhưng ko copy được). Cái phần nhận xét này, khi 1 số web up txt hoàn kết của truyện có khi sẽ dán chung với văn án, mình có thể vào đó để copy đoạn nhận xét của biên tập về. Nhưng mà ko có đoạn ấy cũng ko sao, phần lớn là khen truyện viết hay thế nọ thế kia, ko có ý nghĩa gì nhiều. Cái quan trọng là tag "Kim bài" và "Ngân bài" mang lại ý nghĩa và giá trị cho truyện, có tag này bức cách cao hơn hẳn những truyện bình thường :v

2. Rating của Liên Thành www.lcread.com
    .
    0_1495288600423_xoa 20.jpg

3. Rating của Khởi Điểm book.qidian.com
    .

• Tks ad, đó giờ thấy ngân bài, kim bài... trên diễn đàn nhiều mà ko biết ở đâu ra. Mấy cái huy chương cũng thấy mà ko biết tượng trưng cho điều gì. Ad ko nói thì cũng ko biết.

• Thanks ad đã phổ cập thông tin.
    Mà chỉ có Tấn Giang có đề cử thôi hả ad.

• Mới tìm được link 'kết thúc kim bảng' bên Tấn giang nè, ai rảnh thì vào xem truyện mình đăng có nằm trong kim bảng ko
    http://www.jjwxc.net/topten.php?orderstr=16 (Dịch)
    Ngoài ra còn thấy có thu nhập kim bảng, tay mới kim bảng.
    Ad cho hỏi, truyện nằm trong cái kim bảng nào trong mấy kim bảng bên Tấn giang đều có thể được tag 'kim bảng' trên wiki hả ad? Chưa chi mà thấy vài cái kim bảng rồi nên hơi bối rối

• administrators

Ad cho hỏi, truyện nằm trong cái kim bảng nào trong mấy kim bảng bên Tấn giang đều có thể được tag 'kim bảng' trên wiki hả ad? Chưa chi mà thấy vài cái kim bảng rồi nên hơi bối rối

Kim nào thì cũng là Kim, truyện có dính tới Kim Bảng thì cứ check :))

Mà chỉ có Tấn Giang có đề cử thôi hả ad.

Mấy trang khác cũng có, nhưng ad ko rành lắm (tại thường xem truyện JJ hơn). Lúc nhúng thì thấy có mấy truyện khi bookbao up lên txt, phần giới thiệu có dòng "Khởi Điểm trang đầu bìa mặt nhiệt điểm đề cử" thì nó là truyện đề cử của Khởi Điểm:

Ai biết các kiểu đề cử của các web khác thì chỉ cho ad để tạo tag mới ha.

Mới tìm được link 'kết thúc kim bảng' bên Tấn giang nè, ai rảnh thì vào xem truyện mình đăng có nằm trong kim bảng ko
    http://www.jjwxc.net/topten.php?orderstr=16 (Dịch)

Cảm ơn bạn Mèo đóng góp cái link rất bổ ích : ) . Bảng "Hoàn kết cao phân" có list 200 truyện tích phân cao, ko biết nó tính trong mọi thời gian hay chỉ trong gần đây. Còn cái "Tổng phân bảng" thì hình như sắp thứ tự truyện theo tích phân từ cao đến thấp, Thanh Mỗi đang đứng đầu (phải nói là đứng đầu phần lớn là ngôn tình).
    Dùng mấy cái bảng này tìm truyện xem khỏe thật =))

• @dichtienghoa mình thấy Kim Bảng (với 3 web mình xem, Tấn Giang, Tiêu Tương, Khởi Điểm) thì mấy truyện đang ra đang hot thì chịu khó xem bảng mới biết, chứ trên trang của truyện cũng không lưu lại thông tin. Mấy bộ cũ cũ thì khó xét.
    Bên web Tiêu Tương, Khởi Điểm thì còn màn chấm điểm (số điểm trên tổng số người vote). Cái này cũng hên xui, tuỳ vào người đọc có siêng vote hay không.

• Truyện liên thành có từ 1 sao đến 5 sao, ad cho thêm cái tag để chọn sao đc ko?

Còn cái kim bảng mình dùng dichtienghoa dịch thấy khó xem quá.

Có ý kiến thế này, hay wiki lọc mấy truyện trên kim bảng jjwxc mà có người nhúng trên wiki, làm thành một list (cái này có lợi cho mn tìm đọc truyện) sau đó thêm tag 'kim bảng' cho mấy truyện đó rồi gửi tin thông báo cho người đăng (làm xong rồi thông báo luôn chứ đừng hỏi chi cho lâu lắc). Tại mình nghĩ chắc cũng chả ai mò lên kim bảng xem đâu nên cứ tự động hết cho rồi.

Trường hợp trên wiki ko có truyện đó thì vẫn cho vào list luôn nhưng làm tên truyện chìm hoặc nổi lên (đại loại như nếu trên wiki có thì là màu đen, còn ko có thì màu xám...) để mn thấy sau đó mò vào nhúng truyện chưa có trên wiki. Như vậy sẽ dễ dàng hơn cho người đăng và ko sót truyện hay (vì truyện đc lên kim bảng rồi thì chắc nội dung của nó cũng ổn)

• administrators

Nếu thêm 5 tag Liên Thành 12345* thì hơi nhiều, chắc chỉ cần 3-4-5* là đủ rồi (nếu mình là người đọc lúc tìm truyện sẽ ko chọn 1-2* để xem)

Vụ lọc Kim Bảng nghe có vẻ khó, để mình xem lại.

• @dichtienghoa Cái nào khó quá thì bỏ qua đi ad, mình chỉ lên ý tưởng, lâu lâu não động nên ad thông cảm

• 1_1491322384743_TT.jpg 0_1491322384743_KD.jpg
    Mình có thắc mắc về 2 cái bảng của Tiêu Tương với Khởi Điểm.
    Có ai giải đáp dùm mình được không ?

• administrators

@Thao-Le mình ko xem truyện trên mấy web đó nên ko rành lắm. Mà nhìn hình thì thấy có vẻ như các trang này chơi vote theo số sao giống Liên Thành. Khác cái là bên kim cương thì max là 5 điểm, bên trái chym thì max là 10 điểm?

• @dichtienghoa theo mình để ý thì trên Tiêu Tương với Khởi Điểm;
    khác nhau thang điểm bên 5 bên 10;
    giống nhau cách hiển thị kim cương, trái tim theo cấp bậc trái tim 1-5 -> kim cương 1-5, vương miện 1-5 nhưng mình không biết web tính toán như thế nào ra thì ra tim hay kim cương

• Hôm nay kiếm truyện liên thành 5 sao đọc, ai dè lọc tag liên thành 5 sao mà ra mớ truyện đâu đẩu đâu đâu. Một truyện mà chọn cùng lúc kim bảng, kim bài đề cử, ngân bài đề cử, liên thành 3 sao, liên thành 4 sao, liên thành 5 sao. Nhìn mà choáng. Ko biết tag thì cũng ko nên chọn bừa kiểu đó.

• administrators

@meomeo đã nói trong Hướng dẫn phân biệt truyện Kim bài và Ngân bài trên Tấn Giang:

m truyệ

web mình nhiều thành viên lần đầu up truyện cv hay sao ấy...

• administrators

@meomeo cái này có thể bấm nút Báo Lỗi kêu chủ truyện sửa lại mà. Nếu ko sửa thì dùng quyền Biên Tập, sắp làm xong...

• administrators

Mới thấy cái trang này trên Liên Thành, bảng xếp hạng 200 đam mỹ:
    http://dichtienghoa.com/translate/www.lcread.com?u=http%3A%2F%2Fwww.lcread.com%2Fbook%2Fbltop%2Fzongtuijian.html

Chỗ "Bảng đơn loại hình" còn có Tổng điểm đánh bảng Nguyệt điểm đánh bảng Chu điểm đánh bảng Tổng đề cử bảng Nguyệt đề cử bảng Chu đề cử bảng Tổng cất chứa bảng.... gần đây mình xem cái này để tìm truyện Liên Thành rating cao :)

PS ko ngờ Khuynh tẫn - Loạn thế xếp hạng cao thế, truyện xưa mà sống dai

• ad cho minh hoi :
    VD : trang lwxs520 truyen co ghi " Han tram dau phat " thi duoc xep loai la gi a

• administrators

@miyeu009 bạn chụp cái hình hoặc gửi cái link cho mình xem.

Lwxs520 chỉ là web đạo văn, nếu đây là cách xếp hạng riêng của bản thân nó thì ko được tính. Tag đánh giá trên wiki chỉ chấp nhận rating từ web nguyên sang, như Tấn Giang, Liên Thành, Khời Điểm, Tiêu tương... nơi mà truyện sinh ra và lớn lên.

• @dichtienghoa thanks ad

• @dichtienghoa ad ơi cho mình hỏi, dạo này nhúng mấy truyện cũ vài năm trước thấy mấy trang bên anh kinzie3012 và wattpad... có để kim bản mà mình tìm sang jj thì ko thấy , vậy có thể chọn kim bản cho truyện đó ko

• . ℓ٥ﻻ ﻉ√٥υ . 💕 ╰(◣﹏◢)╯

mình cũng ko xem những trang này bao h, nên ko rành lắm về mấy vụ đánh giá như vậy -> tốt nhất là ko tag những tag này :D

Hãy đăng nhập để trả lời