Trường hợp này, bạn sẽ làm thế nào

• Bạn kia thường nhúng truyện File, nhiều lúc ko chia chương, chia chương ko đúng đều, trong khi có thể nhúng link chia chương ngon, có tiêu đề của chương.... trả bao giờ chịu nhúng, đã nhắc nhở thì ạn kia trả lời chỉ nhúng truyện file.
    Bạn đó nhúng bản file ít đọc, ko chỉnh sửa name trong khi đã có bạn khác nhúng link ngon trước đó còn 1 2 chương nữa full hoặc đang ra phiên ngoại, có chỉnh sửa name. văn án, thêm link kèm, link dẫn... ( nhúng file nếu truyện có phòng trộm, thiếu chương, chương bị lỗi nhiều ko nói nha)
    Bạn đó nhúng file mấy truyện chủ công, hỗ công thì trả bao giờ thêm tag, nếu trong văn án ko có nhắc nhở, 1 vài truyện có nhắc cũng quên ( tuy rằng JJ thị giác có lúc sai, nhưng từ 2016 về sau thì ai sót thì quá ít luôn ấy ). PS: muốn đọc truyện bạn này nhúng tu chân, đọc vài chương thì bị lôi cái truyện chủ công, haiz.
    1 cái thì mình cũng bó tay, nhúng truyện trên wiki vậy mà tên truyện khác hẳn với tên dich từ dichtienghoa.com ( nghe nói dùng 1 phần mền khác dịch). Nếu dịch đúng, dễ nghe thì mình trả nói làm gì, đằng này dịch thì cảm thấy quá khó đọc, đọc mà cảm thấy sai sai luôn, nhiều lúc dịch cứ thua gg luôn, ko dám thêm cái link dẫn để xác nhận nữa luôn.
    Có thể nói mình khó tính nhưng mà mình ko thích mấy cái trên đả nói của bạn ấy. mình nhắc nhớ vài lần mà sửa thì sửa trả bao nhiêu. Do đó lần sao mình gặp thì sẽ ko nói gì hoặc là báo lỗi gửi trực tiếp cho ad xử lí truyện cho nhah. nản gì nhắc nhiều lần

• Ghét nhất mấy đứa truyện còn 1, 2 chương bản đẹp còn chen vô nhúng bản xấu, không chia chương, không tag đầy đủ, k sửa Name... bó tay, dù sao wiki rộng rãi với nhúng file nên chẳng ai làm được gì ai! orz...

• Ựa mình cx toàn nhúng file vì check xem nó có lỗi dễ hơn nhúng link (hoặc do mình đần vl đíu biết sửa lỗi). Công nhận mấy thể loại này quá vl, kiểu nhúng vì mấy cái điểm tích nên bất chấp đ cần lắp não trc khi hành động ấy :) Sao k chụp lại cmt bạn ý rep và 1 đống truyện bạn ý nhúng trùng dù đã có ng sửa tên các thứ ra, thể loại này cần report bay màu gấp cho nước nó trong

• cho hỏi, bên trung mấy bài thơ có dich ra là từ '' hề '' ấy, có cần phiên âm ra ko, tuy gân ko hiểu nghỉa rõ lém, nhưng mấy bài thơ, a có từ này thấy đọc hề hề hề cũng khá hay.
    归去来兮=Trở lại tới hề ( dich tiếng hoa )= Trở lại đến này ( bị dịch )
    大风起兮=Gió to khởi hề = Gió lớn nổi lên này

大猫总裁的婚后日常=Đại miêu tổng tài sau khi kết hôn hằng ngày ( dichtienghoa) = Tháng ngày sau khi kết hôn của đại miêu tổng tài ( 1 bạn khác dịch khá dể nghe và thấy đúng chuẩn )= Đại tổng giám đốc Miêu cưới từ nay trở đi thường ( bị dịch )

碰瓷界翘楚=Ăn vạ giới nhân tài kiệt xuất= Người giả bị đụng giới nhân tài kiệt xuất ( sau này sửa lại )

Haiz còn cũng khá nhiều luôn, hình như dung Vietphrase hay sao ấy, đã dùng wiki, dichtienghoa thì nên tin tưởng dich 1 tí ko đc ak, cần gì xen lẫn cái khác cho sai sai vậy. tin trả lời gần nhất
    ''việc chủ công chủ thụ và dịch tên thì mình sẽ để ý hơn, nhưng tên dịch truyện này mình thấy ổn không cẩn đổi, cảm ơn góp ý''

• administrators

@Khanh-Tan đã nói trong Trường hợp này, bạn sẽ làm thế nào:

碰瓷界翘楚=Ăn vạ giới nhân tài kiệt xuất= Người giả bị đụng giới nhân tài kiệt xuất ( sau này sửa lại )

Mình biết đây là ai rồi. Hôm bữa có biên tập 1 tr của bạn này do cái tên dịch sai.

Nếu là trường hợp này thì bạn cứ bấm nút báo lỗi, trình bày lỗi sai và đề xuất admin xử lý, vd như yêu cầu khóa chức năng nhúng. Chỉ cần có người yêu cầu và hợp lý thì admin sẽ khóa.

Tên sai quá trời luôn á:
    .........

Đã từng có cái nam bồn bạn
    Hán Việt: Tằng kinh hữu cá nam bồn hữu

Phòng cháy phòng trộm phòng ngựa tre
    Hán Việt: Phòng hỏa phòng đạo phòng trúc mã

Cô triếp rơi cửu trời
    Hán Việt: Cô triếp lạc cửu thiên

Máu đào Đan Tâm
    Hán Việt: Bích huyết đan tâm

Cặn bã công lừa gạt cưới
    Hán Việt: Tra công phiến hôn

Giàu quý yếu ớt bao
    Hán Việt: Phú quý kiều khí bao

Tốt ngoan
    Hán Việt: Hảo quai

Nam nhân ở giữa
    Hán Việt: Nam nhân chi gian

Đã nói xong là tình địch đâu!
    Hán Việt: Thuyết hảo đích thị tình địch ni!

Bất kỳ mà ham muốn
    Hán Việt: Bất kỳ nhi dục

Vua màn ảnh thành đôi
    Hán Việt: Ảnh đế thành song

Khinh đêm chép
    Hán Việt: Khỉ dạ sao

• @dichtienghoa đã nói trong Trường hợp này, bạn sẽ làm thế nào:

@Khanh-Tan đã nói trong Trường hợp này, bạn sẽ làm thế nào:

Mình biết đây là ai rồi. Hôm bữa có biên tập 1 tr của bạn này do cái tên dịch sai.

Nếu là trường hợp này thì bạn cứ bấm nút báo lỗi, trình bày lỗi sai và đề xuất admin xử lý, vd như yêu cầu khóa chức năng nhúng. Chỉ cần có người yêu cầu và hợp lý thì admin sẽ khóa.

Tên sai quá trời luôn á:
    .........

Cô triếp rơi cửu trời

Máu đào Đan Tâm

Cặn bã công lừa gạt cưới

Giàu quý yếu ớt bao

Tốt ngoan

Nam nhân ở giữa

Bất kỳ mà ham muốn
    Hán Việt: Bất kỳ nhi dục

Vua màn ảnh thành đôi

Khinh đêm chép

Chờ, chờ một chút, bạn ấy dịch kiểu gì vậy????

=>Đã từng có người bạn trai
    =?Phòng cháy phòng trộm phòng trúc mã/bạn từ nhỏ
    Máu đào Đan Tâm
    =?Thành ngữ mà trời???

Cặn bã công lừa gạt cưới
    =?Tra công lừa hôn
    Giàu quý yếu ớt bao
    =?Đồ con nhà giàu kiều khí/được chiều chuộng

Tốt ngoan
    =?Thật ngoan
    Nam nhân ở giữa
    =? giữa đàn ông
    =? Nói rõ là tình địch đâu
    Vua màn ảnh thành đôi
    =? Ảnh đế (chỉ nam diễn viên có diễn xuất huyền thoại trong giới) thành đôi

Thời buổi gì rồi ngay cả thành ngữ "bích huyết đan tâm" cũng dịch sai??? Con mẹ nó thà dịch sai tên chứ đừng dịch sai danh từ được không????!!!!

• Eww, nhúng truyện chẳng có tâm gì cả, người khác góp ý cũng k thấy quan tâm luôn, bạn này nhúng truyện làm gì hả trời, giảm chất lượng truyện sao? Đề nghị xóa mấy truyện đã có bản đẹp khác r của bạn này!!!! 🙀🙀🙀🙀🙈

• hình như bạn ấy sài dịch http://www.vietphrase.info/ hay sao ấy, mình cho mấy tên trung vào thì cũng ra tên bạn ấy dich, trong khi dchtienghoa dịch ra tốt nghe, khá sát nghĩa. ko giỏi dịch tiếng trung thì nên dùng dichtienghoa là tốt nhất. Đã nhắc nhở nhưng ko thay đổi. bao giờ sai nữa thì mình sẽ báo lỗi thẳng luôn

• Với mấy cái trường hợp này thì nên mạnh tay mới được, tại họ chưa bị đòn chưa biết sợ đau đâu

• @dichtienghoa Mình đã sửa lại những truyện sau những truyện trước thì mình chưa sửa vì không biết nên sửa chỗ nào, vì dùng nhúng file nên mình dùng QuickTranslator chứ không nhúng link nên không biết lúc tên dịch ra nó như thế nào, và mình cũng nhúng để đọc là chính nên không để ý lắm, hiện tại thấy được phản hồi mình nhúng không có tâm và không nghe lời góp ý, vậy những chỗ mình đã sửa lại đã thêm chủ công chủ thụ và những truyện sau mình nhúng đã sửa tên cho đúng nhất thì sao. Mình không dùng công cụ của dịch tiếng hoa vì mình quen dùng QuickTranslator của mình và cũng chưa mần công cụ dịch đó ra sao vì mình khá tin vào công cụ dịch của mình nên hiện tại những truyện các bạn trong topic bảo mình tự ý sửa lại tên đó là do mình muốn nhúng nhanh nên không để ý đến tên lắm không nghĩ là các bạn lại phản hồi như vậy.

Có một số truyện mình vẫn thấy dịch ổn mà nhỉ? Ví dụ như Phòng cháy phòng trộm phòng ngựa tre từ Phòng hỏa phòng đạo phòng trúc mã thì mình thấy để ngựa tre hay trúc mã đều đúng? Nếu các bạn thấy sai có thể vào góp ý để mình sửa vì dụ truyện Ăn vạ giới nhân tài kiệt xuất mình đã sửa rồi. Nhưng một số câu thành ngữ Bích huyết đan tâm thì ở tên hán nó đã ghi ra vậy rồi thì mình nghĩ dịch ra Máu đào đan tâm là ổn và không đụng với tên chữ hán nữa. Nhưng hiện tại bị phản hồi như vậy thì mình sẽ cố gắng dùng công cụ dịch tiếng hoa để dịch tên cho đúng nhất. Còn cái chia chương mình đọc đi đọc lại cái nội quy nhưng không thấy bắt buộc phải chia chương nên mình mới không chia, cũng như việc add name cho truyện mình cũng không thấy có bắt buộc nên mình không add.

Mình cũng chỉ muốn chia sẽ nhiều truyện hơn nên nhúng nhiều và khá vội vàng. Mong admin mở khóa nhúng và mình sẽ sửa lại những truyện có trong topic các bạn nói. Còn bảo mình là sao truyện nhúng link thiếu có vài chương mà mình cũng cố nhúng file làm gì thì mình từ nay sẽ không nhúng truyện file truyện trùng nữa. Nhưng cũng mong các bạn nhúng link sẽ cập nhật nhanh và ghi rõ tiến trình hoàn hay chưa hoàn để mọi người theo dõi hơn. Thực ra theo wiki dịch cũng mới từ năm 2016 và mình rất thích trang vì nhiều tiện lợi, rất mong là vẫn tiếp tục đồng hành.

Mình không hiểu tại sao không trả lời được tin nhắn admin nên mình đăng ở đây.

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng Bạn ơi có một số đúng là dùng QT của mình bị khó hiểu thật vì cái QT của mình chủ yếu mình dùng để đọc nên những từ ngữ nào có thể dịch ra mình đều dịch ra hết nên lúc dịch tên truyện có một số cái dịch ra được nhiều nghĩa nó dịch như vậy có một số cái không đúng nghĩa thật. Đương nhiên đây không phải mình chống chế, không dùng công cụ của dich tiếng hoa cho chuẩn là mình sai, mình sẽ sửa lại. Nhưng bạn có thể giải thích cho mình một số cái dưới đây mình không hiểu tại sao bạn bảo sai?

bạn ơi tra công với cặn bã công sai chỗ nào vậy b? Tra công là cách bên trung nói còn cặn bã công là đã dịch ra tiếng việt rồi, bạn lấy ý ở đâu bảo tra công là danh từ đã dịch sang tiếng việt. Đã nói rõ và đã nói xong thì theo cách dịch đọc không thuận chứ đâu có sai bạn nhỉ? Vua màn ảnh và ảnh đế thì vua màn ảnh là mình đã dịch ra tiếng việt rồi còn ảnh đế là cách gọi bên trung thì sai ở đâu bạn? Bích huyết đan tâm là thành ngữ cái này mình không tìm hiểu nên không để ý mình sẽ cố gắng chú ý hơn về vấn đề thành ngữ.

Mình biết là vì lý do không để ý lúc nhúng của mình khiến các bạn rất khó chịu và mình thành thật rất xin lỗi. Nhưng mình không hiểu vì lý do nào mà mình bị bảo là cố tình không biết sửa chữa, vì những truyện cũ mình không để ý bộ nào sai tên mình mới không sửa, những truyện gần đây mình nhúng thì tên mình đã cố dịch đúng nhất rồi, đương nhiên không thể đúng 100% như nhà xuất bản được.

• Giới thiệu
    WikiDich là công cụ dịch tiếng Hoa miễn phí tức thời, người dùng không cần biết tiếng Hoa cũng có thể chuyển ngữ dễ dàng. Với những công cụ đơn giản, thân thiện và tự động hoá, web cung cấp những trải nghiệm tiên tiến nhất, nối liền khoảng cách ngôn ngữ.

Nên dùng để dich cho sát nghĩa, tốt nhất hiện này
    http://dichtienghoa.com/

• bạn ơi tra công với cặn bã công sai chỗ nào vậy b? Tra công là cách bên trung nói còn cặn bã công là đã dịch ra tiếng việt rồi, bạn lấy ý ở đâu bảo tra công là danh từ đã dịch sang tiếng việt. Đã nói rõ và đã nói xong thì theo cách dịch đọc không thuận chứ đâu có sai bạn nhỉ? Vua màn ảnhảnh đế thì vua màn ảnh là mình đã dịch ra tiếng việt rồi còn ảnh đế là cách gọi bên trung thì sai ở đâu bạn? Bích huyết đan tâm là thành ngữ cái này mình không tìm hiểu nên không để ý mình sẽ cố gắng chú ý hơn về vấn đề thành ngữ.
    =>Thế bạn đi lên mấy cái gr đam trên FB, trên những page Review đam xem thử người ta xài "tra công" nhiều "cặn bã công" nhiều hơn giùm mình nha. Mình chả bảo tra công là danh từ ĐÃ DỊCH sang tiếng Việt, đừng chụp mũ cho mình ok? "Đã nói rõ" và "nói xong" là theo cách dịch đọc không thuận??? Nhưng theo trường hợp của bạn thì nó sai tè le đấy bạn ạ, đừng bắt mình bắt bẻ thêm nữa. Trên TẤT CẢ các page về Cbiz bên VN cũng chả ai dùng "Vua màn ảnh" để miêu tả "Ảnh đế" hay "Nữ hoàng màn ảnh" để nói về "Ảnh hậu" cả, đây là danh xưng đặc biệt của người ta thì làm ơn tôn trọng dùm một cái, cái từ đó nghĩa nó dịch ra sao là khác, nhưng xài chỉ người là khác, bằng không đủ loại xưng hô "thanh y", "lưu lượng" rồi "tiểu sinh" trong Cbiz từ đâu mà có?

Mình biết là vì lý do không để ý lúc nhúng của mình khiến các bạn rất khó chịu và mình thành thật rất xin lỗi. Nhưng mình không hiểu vì lý do nào mà mình bị bảo là cố tình không biết sửa chữa, vì những truyện cũ mình không để ý bộ nào sai tên mình mới không sửa, những truyện gần đây mình nhúng thì tên mình đã cố dịch đúng nhất rồi, đương nhiên không thể đúng 100% như nhà xuất bản được
    =>Người ta chả hề nhắc đến những truyện CŨ mà bạn KHÔNG ĐỂ Ý, người ta đang nói những bộ mà người ta ĐÃ NHẮC nhưng bạn KHÔNG CHỊU SỬA nha bạn, đừng đánh con đỏ lận con đen

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng vậy ý bạn là mình không được phép dịch tra công là cặn bã công để đặt tên cũng như không được dịch ảnh đế thành vua màn ảnh và theo bạn ảnh đế là danh từ không được phép dịch? Những truyện nào sai mình đã sửa nhưng rõ ràng một số tên truyện bạn nêu ra mình thấy không sai, hoàn toàn dễ hiểu cho người đọc thì tại sao mình lại phải sửa? Như admin nói đã khóa mình vì vấn đề tên sai gây khó hiểu cho người đọc. Mình không lập lờ, bộ nào mình sai cố tình không chịu sửa bạn nói ra đây để mình phân tích tên.

• @Vân-Phong-Phù bạn ơi bạn đang sài wiki, ko phải thuần việt edit nha. bạn nói cặn bã công là ko sai ak ( tuy nghĩa thuần việt gần giống ), vậy tag: Tra công tiện thụ, bạn dịch ra sao vậy. Cặn bã công tiện thụ ak ( hay là tiện thụ cũng dịch tên khác nữa), nghe quái quái ko vậy. Ảnh đế từ này khỏi nói, mình bảo đảm luôn, đọc wiki và 1 số web khác trả ai dịch thành vua màn ảnh hết ( có thể truyện đó dich nhưng mình trả bao giờ đọc ). thanh mai trúc mã, từ trúc mã bị bạn dịch thành ngựa tre, nếu nói về nghĩa dịch từ chữ từ chữ thì xác định đúng, nhưng mà ai lại dịch thành như vậy, đọc ko thấy kì quái, ko khó hiểu ak... Giàu quý= phú quý, nghe ko khác ak... có ai dùng giàu quý bao giờ, Người việt như mình còn dùng phú quý giàu sang, cho dù đảo thì cũng Đảo phú quý, tập đoàn phú quý...
    Tuy rằng bạn ấy nhắc 1 số hơi khó hiểu: =? giữa đàn ông, =?Đồ con nhà giàu kiều khí/được chiều chuộng.. khá thuần việt...
    PS: bạn cũng hên là nội dung truyện được dịch bằng web trên wiki, nếu dùng dịch kiểu của bạn chắc bị báo lỗi sớm hơn bao giờ hết. khóa lâu òi luôn ( có thể bị xoá nội dung luôn ấy )

Giới thiệu
    WikiDich là công cụ dịch tiếng Hoa miễn phí tức thời, người dùng không cần biết tiếng Hoa cũng có thể chuyển ngữ dễ dàng. Với những công cụ đơn giản, thân thiện và tự động hoá, web cung cấp những trải nghiệm tiên tiến nhất, nối liền khoảng cách ngôn ngữ.

• @Khanh-Tan
    "giữa đàn ông", cái cụm này thường gắn trong câu "tình bạn giữa đàn ông/phụ nữ", chỉ mối quan hệ giữa đàn ông với nhau ý
    Còn từ "kiều khí" thì đại loại là con nhà giàu được chiều chuộng từ bé, hoặc mấy đứa trẻ được cha mẹ cưng chiều
    Về nghĩa thì khá thuần Việt, nhưng độ chính xác vẫn cao và dễ hiểu, thường thì mình sửa từ điển trên QT của mình vậy không hà

• @Vân-Phong-Phù
    Mình chả nói bạn không được phép dịch tra công là cặn bã công, càng không nói vua màn ảnh = ảnh đế là không được dịch, bạn có thể xài chúng, nhưng điều kiện là bạn có thể chỉnh cho câu văn mượt chứ chả thô như khúc gỗ như vậy. Bạn coi lại mình nói câu nào là bạn không được phép dịch? Mình bảo bạn nếu dịch làm ơn ĐÚNG, chữ đúng này không phải là bạn tự cho là đúng, mà là nó thật sự đúng nhá?

"Trúc mã", "Bích huyết đan tâm" đều là từ riêng, thanh mai trúc mã là thành ngữ riêng, nên mới gọi là thanh mai với trúc mã, nó dùng để chỉ người chứ ai chỉ vật? Bích huyết đan tâm cũng là từ có điển tích rõ ràng, bạn nghĩ khi không mà người ta không dịch ra thẳng mà để nguyên Hán Việt à? Vì nó có nguyên do cả đấy.

Cô triếp rơi cửu trời
    =?Chữ triếp mình không biết nó dịch ra là gì nên mình sẽ không bàn nó, nhưng "cửu thiên" là chín tầng trời, đây là từ ghép không phải từ đơn, bạn dịch nửa vời từ sau không chơi luôn từ trước vậy cũng đúng?
    Khinh đêm chép
    =? Chữ khỉ này không phải chữ khinh, mà là Ỷ, nghĩa là xinh đẹp, khinh là nhẹ, liên quan gì tới xinh đẹp đâu?

Bích huyết đan tâm nói về điển tích một vị trung thần bị hàm oan, sau đó tự sát, máu của ông biến thành viên ngọc bích, bích huyết ở đây chỉ viên ngọc bích từ máu biến thành, đan tâm là tấm lòng son của người trung thần ấy. Nó có điển cố rõ ràng, muốn dịch ra thì dịch cho chính xác, nếu đúng theo nghĩa trên mặt chữ thì đáng lí là "máu xanh lòng son" à?

Mình cũng chỉ muốn chia sẽ nhiều truyện hơn nên nhúng nhiều và khá vội vàng. Mong admin mở khóa nhúng và mình sẽ sửa lại những truyện có trong topic các bạn nói. Còn bảo mình là sao truyện nhúng link thiếu có vài chương mà mình cũng cố nhúng file làm gì thì mình từ nay sẽ không nhúng truyện file truyện trùng nữa. Nhưng cũng mong các bạn nhúng link sẽ cập nhật nhanh và ghi rõ tiến trình hoàn hay chưa hoàn để mọi người theo dõi hơn. Thực ra theo wiki dịch cũng mới từ năm 2016 và mình rất thích trang vì nhiều tiện lợi, rất mong là vẫn tiếp tục đồng hành.
    => Đây, thế cho mình hỏi tại sao thay vì nhúng file thiếu chương bạn lại không tìm giúp user đó link full chương để họ đổi, mà lại đi làm điều thừa? Huống hồ bạn muốn user cập nhật nhanh và ghi rõ tiến trình, thế sao bạn biết họ có tìm hay không? Lỡ họ có mà lại không tìm được thì sao?

Vốn dĩ là bạn chẳng biết bạn sai chỗ nào, thậm chí bản còn chả thừa nhận đó là chỗ sai của bạn. Bạn dùng QT của bạn dịch, ok chả ai cấm, nhưng trước khi sử dụng cái từ mà bản QT của bạn dịch để add lên Wikidich, làm ơn kiểm tra nó chính xác hay không, hay chỉ chính xác theo cách bạn nhìn nhận. Mình không nói xa, chỉ nói về "trúc mã" thôi, vốn dĩ nó là từ dùng chỉ mối quan hệ của đôi nam nữ chơi chung thân thiết với nhau từ nhỏ, trúc mã ở đây chỉ người con trai, bạn lại dịch thành ngựa tre, thế cho mình hỏi cái người trong truyện nên phòng bị người bạn trai chơi với mình từ nhỏ, hai đi phòng con ngựa tre? Bích huyết đan tâm, như đã nói, nó có điển cố, tra baidu là ra, và dù là edit hay xuất bản, người ta vẫn sẽ chú thích về điển cố ở dưới truyện, chứ chả ai dịch thô như bạn cả, bạn nghĩ bạn dịch "Đúng", nhưng thật ra nó lại sai. Sai cũng sai rồi, bạn cũng nói sửa, nhưng có thể phủ nhận bạn đã từng sai?

Mình nói ngay từ đầu là mình không CẤM bạn dịch bất kỳ từ nào, hay bằng công cụ gì rồi mà? Trọng tâm mà mình đang tranh luận với bạn là bạn dịch ĐÚNG hay SAI, và cái SAI đó ảnh hưởng tới người đọc, tới hệ thống dữ liệu của Wikidich ra sao, chứ mình có CẤM bạn gì chưa?

• Còn về việc bạn nhúng file ý, chả ai care cả đâu, vì đây là quyền tự do, nhưng vấn đề là link nhúng của bạn thiếu chương, name sai, trong khi đã có link có đủ chương, không sai name rồi, làm thế khác gì gây bối rối cho người đọc và user kia?

Bạn muốn edit thuần Việt, ok chả ai cấm, nhưng thuần Việt của bạn làm ơn đúng, ít nhất cũng tra dùm từ điển chứ đừng nghĩ dựa vào QT của bạn, bạn chắc chắn rằng bản QT của bạn đúng hơn bản từ điển của Wikidich không?

Còn thái độ nhận sai của bạn, mình không phải ad trao đổi với bạn, mình không dám bàn luận, nhưng từ mấy cái comt trong post này và post kia, mình chả thấy bạn biết bạn sai chỗ nào cả, bạn vẫn giữ quan niệm trong lòng bạn rằng bạn đúng, bạn không sai, giống như cái cách bạn tranh cãi với mình về "cặn bã công", "ngựa tre", "máu đào đan tâm" vậy, không phải sao?

• "phiến hôn"/"lừa hôn": Lấy hôn nhân làm mồi dụ lừa gạt tiền tài, hoặc dùng mánh khóe lừa gạt ký kết nhưng hủy bỏ hôn nhân, tục xưng "phóng bồ câu", là hình thức lừa đảo hôn nhân thường thấy.
    Một phía cố ý dấu diếm lừa gạt bên kia kết hôn không thuận lợi, tranh chấp nợ nàn, xu hướng tình dục, tình huống gia đình, kết hôn, thân thể tàn tật hoặc bệnh tật.
    https://baike.baidu.com/item/骗婚

"Kiều khí"/yếu ớt, mảnh mai:
    Chỉ những người quen sống trong nhung lụa, không quen chịu khổ cực, thường dùng chỉ những tiểu thư, công tử được chiều chuộng trong gia đình.

"Kiều" chỉ nữ tử ở trước mặt nam tử như lưng ngựa không chịu cho người cưỡi, áp dụng cho thái độ không chịu hợp tác. "Khí" chỉ không khí, nghĩa rộng chỉ dáng vẻ. "Yếu ớt" chỉ thái độ không chịu hợp tác, khó hợp tác. Vd ngươi mời nàng ngồi xe, nàng nói xe xóc, không ngồi; ngươi mời nàng cưỡi ngựa, nàng nói lần trước ta mới té bị thương, còn chưa khỏi. Nghĩa rộng chỉ một loại người ngại này ngại nọ, cái gì cũng không vừa lòng.
    https://baike.baidu.com/item/娇气

Về "Khinh dạ sao"

绮 <<Thiều Chửu>> khỉ, ỷ [qi3]

1. Các thứ the lụa có hoa bóng chằng chịt không dùng sợi thẳng, đều gọi là khỉ.

2. Xiên xẹo, lầm lẫn. Như khỉ đạo 綺道, khỉ mạch 綺陌 nói đường lối ngoắt ngoéo ra như vằn tơ xiên xẹo vậy.

3. Tươi đẹp. Như khỉ tình 綺情 cái tình nẫu nà, khỉ ngữ 綺語 lời nói thêu dệt, v.v. Ta quen đọc là chữ ỷ.

Mình dùng tên tác giả trong những truyện bạn nhúng tra tên tiếng trung, sao đó tra lại từ điển rồi dùng bản QT của mình dịch lại từ đó và nghĩa của nó, bây giờ nhờ mọi người xem lại, nó với cái tên bạn dịch liên quan rắm gì với nhau

• À quên @dichtienghoa
    Bộ "Tra công phiến hôn" thì hoàn trên JJ, không set VIP, có thể nhúng trực tiếp bằng link, nhưng link file của bạn ấy...Thôi bỏ đi, chương 2 có mỗi cái tên chương, reader mới comt báo 3 ngày trước

http://www.jjwxc.net/onebook.php?novelid=3677439

• cho hỏi gữa 2 cái đọc cái nào được hơn, tốt hơn, hỏi sao mình khó, cái nào đọc tốt, hợp lý thì mình chịu, có biết tiếng trung đâu, dịch tốt thì mình lấy thôi, đã nhắc nhở mà bị xem thường là ghét, kiểu này lần sau mình làm mạnh tay hơn, đừng trách nha.... ha hả _
    Không gả gì liêu miêu! [ Trọng sinh ]
    văn án
    Đời trước, kinh giới uất ức mà đã chết, chết phía trước mới biết được chính mình không phải cái gì bị ném xuống cô nhi

Phụ thân lâm hành gửi gắm, đem hết thảy để lại cho trong tã lót hắn. Nhưng gởi gắm sai người, “Bạn bè” độc chiếm di sản, đem hắn ném đến người hầu đôi nuôi lớn.

Hắn hết thảy đều bị đoạt đi.

Trọng sinh lúc sau, đổi hồi tên thật mộ thiên Liêu cảm thấy, chính mình muốn biến cường, đoạt lại phụ thân đồ vật

Mộ thiên Liêu: Vì biến cường, ta yêu cầu khế ước một con cường đại yêu thú

Tiểu hắc miêu: ( vãnh tai )

Mộ thiên Liêu: Chỉ là ta hiện tại quá yếu, yêu cầu bồi dưỡng cảm tình sau lại ký khế ước

Tiểu hắc miêu: Đoan trang.jpg

Mộ thiên Liêu: Ta hiện tại đã tưởng hảo mục tiêu

Tiểu hắc miêu: ( ngẩng đầu ưỡn ngực.jpg ) nếu ngươi như vậy mong đợi, như vậy ta liền cố mà làm……

Mộ thiên Liêu: Than nắm, ngươi chờ một chút, ta khế ước yêu thú đi

Tiểu hắc miêu:……?? Miêu miêu miêu miêu miêu?! Ngươi mục tiêu không phải ta sao? Không phải còn bởi vậy liêu ta như vậy nhiều hồi sao? Không gả gì liêu!!

Mỗ Yêu tộc Thái tử, cảm thấy chính mình bị lừa gạt cảm tình. Vì thế, hắn quyết định đem kia kẻ lừa đảo bắt được lại đây, thân chi, sủng chi, đẩy ngã chi ~

ps:

1. Kiên định ngọt sủng 1v1 không lay được, trọng sinh chịu X miêu công

2. Tác giả kết thúc văn:

Diện than dưỡng miêu nhật ký → cầu cầu đặc công đội chi mao cầu, diện than mao nhung khống chịu cùng địa chủ gia ngốc nhi tử chiến đấu chủng tộc miêu công loát miêu hằng ngày ~ ngọt sủng vô ngược 1v1~

Đương vai chính ngoại quải bị con bướm → cầu cầu đặc công đội chi ngốc cầu, tùy hứng làm sự xuyên thư chịu bị ghi công trạng, mê đệ công trăm vạn tự huyết lệ truy tức phụ tuồng

1. Tác giả Weibo: @ thứ thổ thiếu nữ với thu thu

=============================
    Không gả sao trêu chọc meo!

Tấn Giang VIP2018. 7. 10 hoàn tất

Trước mắt được thu giấu số: 5035 dịch dinh dưỡng số: 3707 văn chương điểm tích lũy: 92,333,120

Văn án:

Đời trước, cây kinh giới uất ức chết rồi, trước khi chết mới biết được mình không phải cái gì bị ném hạ cô nhi

Phụ thân chuẩn bị lên đường uỷ thác, đem hết thảy để lại cho trong tã lót hắn. Nhưng nhờ vả không phải người, "Bạn bè" độc chiếm di sản, đem hắn ném đến bộc trong đám người nuôi lớn.

Hắn hết thảy đều bị đoạt đi.

Sau khi trùng sinh, đổi về tên gốc mộ trời Liêu cảm thấy, mình phải mạnh lên, đoạt lại phụ thân đồ vật

Mộ trời Liêu: Vì mạnh lên, ta cần khế ước một con yêu thú cường đại

Tiểu Hắc meo: (vểnh tai)

Mộ trời Liêu: Chỉ là ta hiện tại quá yếu, cần bồi dưỡng tình cảm sau lại ký khế ước

Tiểu Hắc meo: Đoan trang. jpg

Mộ trời Liêu: Ta hiện tại đã nghĩ kỹ mục tiêu

Tiểu Hắc meo: (ngẩng đầu ưỡn ngực. jpg) đã ngươi như vậy mong đợi, như vậy ta liền cố mà làm...

Mộ trời Liêu: Than nắm, ngươi chờ một chút, ta khế ước yêu thú đi

Tiểu Hắc meo: ... ? ? Meo meo meo meo meo? ! Ngươi mục tiêu không phải ta sao? Không phải còn bởi vậy vẩy ta nhiều lần như vậy sao? Không gả gì vẩy! !

Nào đó yêu tộc Thái tử, cảm thấy mình bị lừa gạt tình cảm. Vì thế, hắn quyết định đem kia lừa đảo bắt tới, thân chi, sủng chi, đẩy ngã chi ~

PS: Kiên định ngọt sủng 1v1 không lay được, trùng sinh thụ X meo công

Nội dung nhãn hiệu: Tình hữu độc chung tiên hiệp tu chân trùng sinh sảng văn

Lục soát chữ mấu chốt: Nhân vật chính: Huyền Vân, mộ trời Liêu

========================
    PS: toàn dùng vietphrase, cho bản gốc vào dịch y chan ak, có nhắc nhở, nhưng chắc nhắc ko rõ quá, chỉ chỉnh sửa đc cái tên truyện, văn án trả bao giờ sửa hết. haiz hỏi sao kiểu này ad mở khòa cho mà đc ha hả.
    PSS: bạn này chắc chưa thấy tác giả viết sai, txt, trang web viết sai quá. Đọc nên hiểu ý 1 tí, nói hoài ko mệt ak, truyện đồng nhân có lúc sai 1 đống, tên nhân vật nhiều lúc cũng khác nữa nhưng phiên âm tiếng việt thì giống thôi. trang ftxs, wfxs nhiều tên gốc tiếng trung khác với trang gốc jjwxc nhưng dịch ra cùng 1 nghĩa, 1 tên đó.

Hãy đăng nhập để trả lời