Đề xuất ý tưởng cho Wiki

• Tên topic kêu vậy thôi. Chứ cái này là kết quả từ những phút não động của ta.

Wikidich hoạt động được 6 tháng, có phát triển, cải tiến nhiều mặt;
    Và chắc chắn tương lai cũng sẽ tiếp tục phát triển nữa.
    Vì vậy, mới có việc cho ta não động.

# Về Thương thành:
    Ngoài việc miễn Quảng cáo. Mình não động ra mấy thứ:
    Người nhúng truyện:

• Thêm danh sách truyện (mua vĩnh viễn): Hiện giờ thư viện chỉ cho phép 25 list truyện, ai muốn thêm thì phải mua.
    • Khoá truyện (mua vĩnh viễn, dành cho 1 truyện): khi khoá truyện thì ad muốn xoá bộ đó thì phải được sự cho phép của người nhúng.
    • Khung thông báo: chức năng này ta cần nên đưa ra. Mấy truyện đang ra mà có phòng trộm thì ta thông báo tiến độ qua đây.

Mọi đối tượng:

• Vật trang trí (thuê có thời hạn): dùng để trang trí trang cá nhân. Cái này thì hơi khó vì phải thiết kế vật phẩm, viết code chắc cũng khó.
    • Hẹn giờ thông báo (thuê có thời hạn): đến giờ hẹn thì truyện nào mình đang theo dõi mà cập nhật xong mới báo; chưa xong thì được đưa vào giờ hẹn tiếp theo.
      Có thể mua 2-3 giờ hẹn/ngày.
    • Đăng kí slot trên trang nhất (thuê có thời hạn, dành cho 1 truyện): dạng này là như đọc bộ nào ghiền quá, muốn share cho mọi người cùng đọc, tìm kiếm đồng loại.
      Lúc đó có thể mở thêm 1 tab chuyên cho việc này.
    • Đăng thông báo thuê người: kiểu như tìm người hỗ trợ thiết kế cover, chỉnh sửa Name hay cập nhật chương phòng trộm...

• Mình muốn góp ý thêm về wikidich
    -Mong AD thêm tính năng chống copy .Cho thành viên đăng truyện dịch trong nhà riêng của mình.
    -Chức năng down truyện về .
    -Thêm khung chat ngoài wikidich để thành viên gia tăng kết nối.
    -Thông báo tin nhắn lên cấp và thanh thăng cấp biểu thị điểm . Cho thành viên dễ quan sát tình hình điểm tích phân + hay trừ [Việc này nhằm để thành viên dễ dàng quản lý điểm , vì trong tương lai wiki sẽ có nhiều tính năng dùng điểm tích phân .Minh mong điểm này càng minh bạch càng tốt ].

• # Về điểm tích phân:
    Ta nghĩ nên thêm nhiều hoạt động để kiếm tích phân.
    Chứ chỉ nhúng truyện kiếm tích phân thì hem lâu dài:

• Người tham gia nhiều hơn -> tỉ lệ truyện trùng cao hơn -> sinh tranh chấp khi xoá truyện trùng -> dễ nản rồi bỏ Wiki
    • Như khi mình còn đọc trên wattpad thì sẽ có những bạn chỉ thích làm người đọc thầm lặng.

Ta không rõ thương thành sẽ có dịch vụ gì nên không xác định được giá trị của điểm tích phân.
    Nên ta chỉ nghĩ mấy phương án đơn giản thôi.

• Điểm danh hằng ngày
    • Xem quảng cáo. Hình như wiki dự tính phát triển thành app mà ha, vậy xem quảng cáo thì cũng thường gặp thôi.
    • Tạo nhiệm vụ hằng ngày hay nhiệm vụ tháng để cho ai là nhiệm vụ cuồng có chỗ chơi.
      Kiểu như điểm danh 7 ngày liên tục, comment ở 1 truyện ngôn tình/ đam mỹ/ nam tần...,
    • Đề cử cover truyện cho người nhúng: mỗi lần kiếm cover cho truyện là cả một vấn đề với ta
    • Báo lỗi truyện có chương phòng trộm.
    • Báo khi truyện được mua bản quyền ở VN.

• Ý tưởng dưới đây khá linh tinh, ta không phân loại được.

• Mở một mục giúp đỡ tìm thư trên Wiki. Ta thấy mấy diễn đàn hay có mục này lắm.
      Nếu Wiki mở 1 tab dành cho nó thì tốt, dành cho việc tìm truyện không nhớ tên, hoặc là cho ai muốn tìm truyện cùng chủ đề (mau xuyên văn, ngược văn, nữ công văn,....)
      Đây đồng thời cũng là 1 hoạt động kiếm tích phân.

• Ta để ý thì nhúng file rất hợp cho truyện dịch hay truyện sáng tác.
      Có điều ta chưa thử nên hem biết file tiếng việt có nhúng được hay không.

• Wiki cần có chức năng down truyện hoặc đọc offline.
      Down truyện thì down tiếng việt thôi, đừng down raw.
      Vì có truyện ta nhúng là giản thể, phồn thể lẫn lộn @@

• Góp ý: Vấn đề tự động đổi tag truyện từ Còn tiếp -> Đã hoàn thành
    Mình nghĩ khi truyện được tự động đổi tag như thế thì nên có thông báo gửi về cho người chủ, vì rất nhiều trường hợp là do link nhúng không cập nhật truyện tiếp nữa, hoặc link die -> truyện không cập nhật (trường hợp này có 33yq và ftxs làm ví dụ khá rõ ràng).
    Ngoài ra, trong trang Works, mình muốn có thêm chế độ lọc truyện theo tag Còn tiếp - Đã hoàn thành để tiện quản lý truyện hơn.

• Mình mong có thể tăng thêm số lượng từ cho name, từ 2000 lên 5000.

Khi mình up truyện, mình thường để wiki tự lọc tự tạo list name, hoặc vừa đọc vừa tự chỉnh tay, nhưng với những truyện đồng nhân manga/anime/truyện tên tiếng Anh... thì mình luôn đi tìm file name của riêng đồng nhân đó rồi dán vào, nhưng vấn đề là khi dán như thế thì số lượng từ luôn >2000. Cụ thể là hôm qua mình nhúng name của Hy lạp thần thoại để up một bộ Hy lạp thần thoại (ko làm vậy thì mình căn bản ko đọc nổi truyện, mình biết tên tiếng Anh của các vị thần, nhưng tên Tiếng trung thì mình chẳng biết nổi ai là ai) Mình up một phát, số từ của name vượt quá 3000, ko nhúng nổi, thế là mình phải loay hoay soát lại name, thấy tên người này ít xuất hiện - xóa, vị thần kia mình chẳng biết là ai - xóa tiếp. Xóa mãi cũng rút gọn lại thành 2000 để nhúng truyện.

Mong wiki có thể xem xét giúp, tăng số lượng từ cho phép khi tự nhúng link name, để những người như mình dễ dàng nhúng các truyện đồng nhân.

• @Chizusa ủa mình paste name hồng hoang, hy lạp số lương luôn lớn hơn 2000 dẫn được bạn ơi, lúc trước mình có bị lỗi này nè là do paste name lúc có mấy tên trùng phân cách dấu sai sai gì đó vd:
    苏全忠=Tô Toàn Trung
    孔宣=Khổng Tuyên 大巫=Đại Vu
    祖巫=Tổ Vu =
    kiểu này luôn luôn ổn
    苏全忠=Tô Toàn Trung
    孔宣=Khổng Tuyên
    大巫=Đại Vu
    祖巫=Tổ Vu
    lúc edit thì ko phân cách hay có sai chứ mình chỉnh bộ hồng hoang paste vào hơn gần 8000 vẫn ok nha

• Mình cũng nhớ có lần mình bê hết list name HP ở tangthuvien về paste vào wiki, ko nhớ số lượng từ nhưng cảm thấy rất nhiều. Vẫn ok, ko bị gì.

• @Khanh-Tan @meomeo thật thế à? Vậy tại sao khi mình nhúng nó cứ báo bị lỗi ở name nhỉ? >< tạm thời mình nhúng 2 truyện đồng nhân lấy file name từ nơi khác như vậy, thì với truyện Hy lạp.... mình lật đật rút gọn xong máy mới báo nhúng thành công ( nhúng từ tối hôm qua, và đến h vẫn chưa thấy hiện chương nào), còn 1 truyện Naruto, mình tự biết số lượng name bị dư, nhưng khi nhúng may mà máy vẫn cho nhúng, vấn đề là nhúng 5 ngày rồi và đến h vẫn chưa thấy hiện chương nào, chẳng biết là vì wiki bị chậm hay vấn đề chính là ở khoản name....

• @Chizusa kiểm tra lại tên lúc paste xem có sai ko, phải phân cách đúng đàng hoàng nha, mình bị lỗi vậy 1 lần tính báo ad mả xem lại thấy sai sai nên chỉnh lại thì ok nên ko báo. paste name ko liên quan chậm nha mình mới paste 1 list dài dài nè để mình cody cho xem
    古兽=Cổ thú
    大巫=Đại Vu
    孔宣=Khổng Tuyên
    祖巫=Tổ Vu
    陆压=Lục Áp
    苏全忠=Tô Toàn Trung
    东皇=Đông Hoàng
    玉鼎=Ngọc Đỉnh
    彼岸净土=Bỉ Ngạn Tịnh Thổ
    混沌魔神=Hỗn Độn Ma Thần
    业火=Nghiệp Hỏa
    昊天=Hạo Thiên
    文殊=Văn Thù
    仙光=Tiên Quang
    宝光=Bảo Quang
    罗金=La Kim
    混沌魔=Hỗn Độn Ma
    闻仲=Văn Trọng
    诸圣=Chư Thánh
    後羿=Hậu Nghệ
    侯虎=Hầu Hổ
    杨眉=Dương Mi
    鸿武圣皇=Hồng Võ Thánh Hoàng
    元始=Nguyên Thủy
    干坤=Càn Khôn
    青莲=Thanh Liên
    袁福=Viên Phúc
    鸿皇=Hồng Hoàng
    帝俊=Đế Tuấn
    西王=Tây Vương
    乃=là
    蹦蹦=Bính Bính
    小河沟=Tiểu Hà Câu

• phải đúng và phân cách vậy nó mới paste được, lỡ bị dính gì đó thì ko được nha

• Gần đây ko có lap nên ít đăng, vào wiki để check tin nhắn bằng điên thoại là chính. Mới dạo một vòng xem truyện mới trên trang chủ thì thấy truyện mới đăng gần đây ko sửa bìa nhiều quá, nhìn ko hấp dẫn nên cũng chả muốn vào xem. Mn có ý tưởng gì ko?

Ngoài lề:Nói thiệt mấy bìa chuyển ngữ @Lorie-Nguyen mình rất thích, nhìn là muốn nhảy vô đọc nhưng truyện ko phải gu nên rất tiếc.

• wiki chưa cập nhật truyện nữa nên nhúng truyện mới trang bìa thường bị vậy đó. Nên xuyên xuyên tí thì edit sửa bìa, mình thì hên xui

• Tình hình là mình gặp rất nhiều truyện đã nhúng nhưng web ngừng cập nhật chương , mình mong AD có thể thêm tính năng tạo thêm chương cho những trường hợp này.

• @meomeo ayda nhà của nàng mới khiến ta hâm mộ kìa , 2k mấy cuốn .Toàn hàng khủng long bạo chúa ko hà .Bữa ta cũng mới lượn , tiếc gu ''chúng ta ko thuộc về nhau '' .

• @Lorie-Nguyen Mình cũng chờ mong thêm chương cho truyện nhúng link lém mà dạo này mấy ad bận việc, ko xử lí nhanh như hội lần. Nhiều lúc truyện thấy chương khóa, cập nhật còn vài chương nữa hoàn.... mà truyện này đã đọc, các chương ổn ko thiếu này nọ vậy mà nếu đổi link thì ai biết truyện thiếu ko. Hôm trước dổi bộ hồng hoang link 69shu thấy nhiều chương thiếu, up 1 nữa... Mong ad thêm nhiều tính năng mới

• @Khanh-Tan Thiệt chứ có nhiều bộ mình đi link cũ , nhưng chỉnh sửa hoàn hảo hết rồi. Đổi lại link thành ''thô sơ'' cảm giác phải chỉnh lại lần nữa , rất oải >''< . Mà không đổi thì không cập nhật chương, đổi thì lại phải lết từ đầu ....chẳng biết làm sao aaa!!!

• @Khanh-Tan nàng tính bê nguyên kho tàng cv lên hay sao , mà nhiều dữ vậy. Cơ mà nói vậy thôi , chứ ta cũng trộm về kho một ít hehe. Thx đã chia sẻ

• @Lorie-Nguyen lỡ cody thôi cho thấy nó nhiều nhiều hơn 2000 hehe. Tính tạo 1 chủ đề về edit chỉnh sửa name, ai có thì cho vào nha. mong ủng hộ, nhiều lúc muốn chỉnh từ từ thấy nó lâu/

• @Khanh-Tan công đức vô lượng

• @Khanh-Tan tạo y , ta ủng hộ 2 tay 2 chân .Quả thật như meomeo nói nha , công đức vô lượng

Hãy đăng nhập để trả lời