Nhàm chán rảnh rảnh viết về nhận xét thôi....

• Hồi trước có vài bạn nói về tinh tế mỹ thực ấy, truyện đó ko phải chủ đề mỹ thực mà vẫn bị chê, mình nói rõ với những ai thiếu hiểu biết, cảm nhận luôn:
    mấy bạn nói là:
    Hầu hêt tinh tế mà có mỹ thực là đọc siêu vô lý luôn. cái này là tinh tế tương lai, mọi thứ đều có thê xảy ra. như hiện tại mình nè nhiều bài thuốc cổ truyền và dân ca, lịch sử... mắc dấu theo thời gian. Nếu thật sự mạt thế tai nạn, trùng tộc, dị tộc xâm lấn chiến tranh theo hàng thế kỷ thì mỹ thực, âm nhạc, giải trí mất đi là điều khá bình thường nha.Với lại đây là 1 giả thiết mà tác giả viết truyện đặt ra, ko giả thiết, thiết lập như vậy thì có cần gì để nvc nỗi vật nữa hả, cần gì nói về tinh tế mỹ thực nữa hả.
    Cho dù không biết nấu cỡ nào đi chăng nữa, chỉ cần nghiên cứu xíu là ra. dễ quá ha, nếu mọi thứ dễ như vậy thì cuộc sống này đơn giản biết bao nhiêu, toàn tức võng du bao giờ sẽ có, tu chân huyền huyễn bao giờ nghiên cứu ra hả, nều nói luộc trứng là khá đơn giản vậy nấu cơm cũng vậy ha, muốn cơm ngon chưa chắc nhiều người làm đc, muốn 1 món ngon chưa chắc ai cũng làm đc. suy nghĩ đơn vậy thì....
    Có mỗi món khoai tây xào thôi có cần khoa trương đến vậy ko?... 1 điều khác nữa là mấy bạn chê những món đơn giản là ko là mỹ thực, mỹ vị và ngon ngon ngon hả. Nói thiệt nha, mẹ mình nè, có lúc ăn cơm trang nước, nước tương, muối tiêu mà vẫn cảm thấy ngon. Với mình thì mẹ làm tàu hũ chay kho, cá chiên cà, thịt kho trứng, khổ qua xào hột vịt, canh chua, lỗ tay heo, bao từ hay thịt khìa, lẩu mắn, mắn chưng, mắn kho, mắn trộn sài đu đủ..... đều cảm thấy ngon, mình đã ăn ở 1 số quán nhưng mà vẫn cảm thấy mẹ làm là đậm đà, vừa miệng và ngon nhất. nhất là món Mắn mẹ làm là ăn hết xảy, mắn ở chỗ khác thường nêm chung chung cho phù hợp nhiều người ăn, nhiều lúc ko quá đậm đà, khá lỏng... Món canh chua mẹ nấu bằng giấm nuôi tự làm ( mình có làm theo công thức giống mẹ cho mà trả bằng được ) vị chua nồng, nhẹ thanh, ngọt, ăn mà uống hơn nữa tô canh ko luôn, rau nấu cũng ăn khá nhiều nữa, cá làm khá béo và bùi...
    Do đó, nếu nvc nấu các món nhìn như đơn giản cho gia đình thì người khác cũng cảm thấy ấm áp và hạnh phúc hơn nhiều
    PS: chắc có thể là mấy bạn đó đọc khá ít và ít hiểu biết về mỹ thực của tương lại và hiện tại. Những món đơn giản, ko cầu kì chưa chắc là ko ngon và ko là mỹ thực. Nhiều lúc nó là tinh tế, khó học nhất đấy. Đang đọc bộ này, ai mà dám nói về mấy vụ trên coi chừng bị chọi tiếp, vì mỹ thực của thế giới này cứ như chưa khai sáng của nguyên thủy bộ lạc

• Nấu ăn cũng cần thiên phú nữa, không phải ai biết xắt rau làm cá cũng có thể thành đầu bếp được, có những người dù có làm theo công thức đi chăng nữa thì cũng có thể đốt nhà = )))) Nên đừng ai nói "nghiên cứu tí xíu là ra". Những món đơn giản thì còn tạm được, chứ những món cầu kỳ phức tạp như món ăn cung đình, hoặc cần kỹ thuật, bí quyết đặc biệt thì cần thử nhiều lần mới ra được thành phẩm, mà chưa chắc thành phẩm đó ngon như miêu tả được.

• Vô cp đàn

Thực sự thì lúc đọc tương lai mỹ thực cũng hay phun về cái việc nvc chỉ biết nấu vài món đơn giản, nhưng nghĩ lại nếu đã gắn mác thế giới giả tưởng thì phải chấp nhận... dù sao miễn là tác giả đừng viết đi viết lại nhân vật chính chỉ nấu 1 món duy nhất chiếm nửa truyện thì đều được♡

Hãy đăng nhập để trả lời