Về edit tên nhân vật Thiên Thiên, Ti Ti, Tiêm Tiêm, help me....:(

• ▬ι═══ﺤ-❤-`ღ´- ๖ۣۜN๖ۣۜGược-`ღ´-❤ ̄へ ̄❤

夏天天: Hạ Thiên Thiên, 天天: Thiên Thiên, edit tên nhân vật như vầy rồi xong cái chữ thiên thiên nó lại nghĩa là mỗi ngày, trong một số câu nó mang nghĩa mỗi ngày thì edit làm sao mình phải edit cả cụm câu, ví dụ như vầy
    天天在一起 : Thiên Thiên ở bên nhau -> mỗi ngày ở bên nhau
    天天吃不好睡不好: Thiên Thiên ăn không ngon ngủ không hảo-> mỗi ngày ăn không ngon ngủ không hảo
    这个女人天天在她家 : nữ nhân này Thiên Thiên ở nhà nàng-> nữ nhân này mỗi ngày ở nhà nàng
    Còn 2 tên kia cũng vậy

柳丝丝 : Liễu Ti Ti, 丝丝: Ti Ti, nghĩa thường trong câu là nhè nhẹ
    于纤纤: Vu Tiêm Tiêm, 纤纤: Tiêm Tiêm, nghĩa thường trong câu là nhỏ dài

huhu có cách nào edit khác ko ace, edit cả cụm câu thế này tới hết truyện hay sao ấy nhỉ :(

• @nana Chịu thôi chứ sao giờ...

• Thường trong trường hợp tên kiểu này mình hay đóng mở ngoặc cái nghĩa bên cạnh tên. Thiên Thiên (mỗi ngày), kiêu vậy đó. Nhưng chủ yếu là tên Nhật do mình thường đọc đồng nhân, còn nếu bạn cảm thấy như thế vẫn rối mắt thì đành chịu thôi.

• Vô cp đàn

Đọc đến đâu edit đến đó QAQ! Cái tên Thiên Thiên rất hay xuất hiện, hay làm () giống bạn phía trên đi nếu quá nhiều tên.

• Cái này thì phải tự mình xử thôi, haizzz

• @nana xem cách gọi tên nhân vật Thiên Thiên nhiều ko, kob nhiều thì edit nguyên 1 cụm 4 5 chữ cho tiện như kiểu: Thiên Thiên con có sao không....

• administrators

Khanh Tân nói đúng đó, mình cũng hay dùng cách edit nguyên cụm "Thiên Thiên con có sao không" nếu tên Thiên Thiên chỉ xuất hiện 1 -2 lần trong 1 ít chương.

Còn nếu tên này xuất hiện chỉ trong 1-5 chương, nhưng số lần xuất hiện nhiều (mấy chục lần 1 chương), thì mình sẽ chỉnh raw từng chương . Vào trang raw của chương, copy nội dung dán vào Word, dùng chức năng Replace, thay "天天" thành "Thiên Thiên", xong rồi copy nội dung trong Word dán trở lại vào chương của Wiki.

Nếu tên này xuất hiện dàn trải trong truyện với tần suất cực cao, mình sẽ chọn cách trực tiếp add name 天天=Thiên Thiên, sau đó lúc đọc truyện thấy chỗ nào sai cần sửa thành "mỗi ngày" thì sửa nguyên cụm đó, như "mỗi ngày ở bên nhau"

khổ cái Thiên Thiên xuất hiện từ đầu tới cuối truyện nên phải edit cả cụm câu liên quan tới chữ mỗi ngày thôi các bác ạ,,,

• @nana Coi như là cập nhật date đi ha ha..cười cay đắng

• @nana nếu Thiên Thiên và mỗi ngày đều xuất hiện nhiều thì bạn nên chỉnh cụm Thiên Thiên thôi, ít nhất chỉnh tên Thiên Thiên chỉ cần copy cụm từ đằng sau tên đó trong wiki rồi dán vào eidt name dễ dàng hơn là sửa tay chữ '' mỗi ngày '' tại chỗ phần Name thì sẽ chuyển về Hán việt Thiên Thiên thôi. Đương nhiên nếu dùng gợi ý edit name thì chỉ cần copy từ Thiên Thiên ở phần hán việt dán ở dưới là đc, từ khi có chức năng gợi ý edit name thì chỉnh sửa là truyện khá dễ dàng, bạn tốn 1 tí là tìm ra cách chỉnh dễ hơn thôi, có lên nha

@dichtienghoa
    ad ơi, cái cụm này 信口胡诌 sao ko để là bịa đặt lung tung cho câu nó nhẹ nhàng, lại dịch là bịa đặt láo toét, thấy chữ láo toét ở đây nó nặng nề sao sao á, trong cái ngữ cảnh bịa đặt một chút kiểu nói dối có ý tốt để người bệnh họ ko thấy mặc cảm hay khổ sở ấy, để chữ láo toét thấy kì kì, còn một số ngữ cảnh khác mình ko rõ chữ láo toét trong đó mang ý gì :(

• Vụ này chắc bác nào rãnh thì làm 1 box tổng hợp khi dính name, lúc gặp thì copy cả đống đó bỏ vô name là nhanh gọn lẹ :V
    VD: name thiên thiên, thì box đó có đủ cụm liên quan đến "thiên thiên" đã add thành mỗi ngày 😋

天天在一起=mỗi ngày ở bên nhau
    天天吃不好睡不好=mỗi ngày ăn không ngon ngủ không hảo
    这个女人天天在她家=nữ nhân này mỗi ngày ở nhà nàng

• @Micheal-Nguyễn Sửa ngủ không hảo thành ngủ không yên nha thím

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng mềnh copy thẳng của bạn trên thôi mà 😂
    Chứ mình thì mình chưa gặp vụ này bao giờ 🤭

• ad ơi, ad rảnh xem bảng chặn name xóa bớt 1 vài từ để edit thành chữ in hoa đọc cho rõ đc ko như: nhân đạo, dị hỏa, pháp khí, âm dương.... nhiều lúc hơi khá lười edit cụm dài dài và thường xuyên lém

• @Khanh-Tan Mấy cái đó là danh từ thường, mình nghĩ không cần xóa chặn đâu để viết hoa đâu, nếu mấy từ như vậy cũng viết hoa thì dựa vào tần suất xuất hiện cao của nó, sẽ hơi nhức mắt lắm

Hãy đăng nhập để trả lời