Edit thuần Việt trong truyện cổ đại, tiên hiệp

• administrators

Gần đây vào đam mỹ hiện đại hay gặp kiểu edit "ông Hoàng, bà Hoàng", "bố Lâm mẹ Lâm", anh chị chú thím... mà cái này truyện hiện đại còn đỡ, hồi nãy mới click vào cái truyện đam mỹ tiên hiệp cổ đại, edit thuần Việt rợn cả người luôn, bạn DQL đã cố "Thuần Việt" tất cả mọi tên gọi của các loại thảo dược, pháp bảo, thành trì, người và vật... haiz, đọc ko nổi, chắc tự nhúng bản khác đọc 1 mình.

• Vô cp đàn

ai chứ mình đọc như vậy mình thấy tụt cảm xúc với mất hứng ghê luôn, cho dù có là hiện đại @v@
    hôm bữa đồng quản lí bộ kia, edit theo phong cách này để đồng nhất với bạn đi trước mà thấy không quen tí nào, thành ra đọc truyện cũng lướt lướt để đủ biết nội dung thôi dù thấy nhiều bạn khen truyện hay :)))

• administrators

@lilyruan0812 hôm nọ mình thấy 1 truyện khác cũng tiên hiệp tu chân, ko biết ai edit 1 loại tiên thảo "XX thảo" thành "cỏ XX"
    Sặc, nghe rớt cấp dễ sợ luôn.

Còn có edit "XY Tông" thành "tông XY", "XY Giáo" thành "giáo XY", "XY Môn" thành "môn XY"... Chrời ơi có cần phải thế ko??

• Vô cp đàn

@dichtienghoa trời ơi =))) phim kiếm hiệp chiếu trên mấy đài truyền hình lớn còn không Việt hóa tới mức như vậy, phục luôn =)))

• administrators

@lilyruan0812 ngoài đời người Việt mình cũng gọi "Thiên Chúa giáo" hoặc là "đạo Thiên Chúa", chưa thấy ai gọi "giáo Thiên Chúa" bao giờ.

Mà ko biết gặp mấy tên 2 chữ như "Huyền Tông", "Ma Tông" thì edit lại thành gì? tông Huyền, tông Ma?

• Vô cp đàn

@dichtienghoa vậy mấy trường hợp này mình cứ góp ý cho bạn đó thôi à? Có phạt hay gì không? Tính ra nó chỉ thuần việt thôi chứ củng chẳng sai, nghĩ tới cũng khó giải quyết ghê.

• @dichtienghoa "Ta có dược a" từng báo lỗi truyện này vì vấn đề tương tự

• administrators

@lilyruan0812 thì chỉ bấm nút Báo lỗi để góp ý thôi chứ đâu có làm gì, cái này coi như quan điểm khác biệt thôi, tốt nhất là kiếm bản nhúng khác hoặc là tự nhúng tự thẩm

• không biết có phải do mị đọc cv quen r không mà bây giờ đọc thuần việt thề dị ứng dễ sợ ="))) hôm bữa m có thấy một truyện edit "ta" thành "tui" ... ôi mẹ ơi my heart is OMG luôn ="))))) thử bấm vào chương đầu xong da gà rơi đầy đất cíu . Cái này chắc là do thói quen vs sở thích khác nhau r orz. cũng chỉ còn cách nhúng 1 bản khác theo chế độ nhúng file rồi set riêng tư vậy ==

• Vô cp đàn

@dichtienghoa em ko edit thuần Việt nhưng thỉnh thoảng cũng có những lúc như Lý bác sĩ thì em edit bác sĩ Lý chắc ko ảnh hưởng gì mấy đâu ad nhỉ, thỉnh thoảng thôi ạ :3

• Thiệt chứ, đọc kiểu đó thấy sến súa nổi cả da gà ấy 😫
    Cũng gặp nhiều bộ hay rồi bạn ấy cứ edit kiểu thuần việt, góp ý thì bạn ấy phang nguyên câu " truyện của tôi là style thuần việt, ai không thích đọc thì next" 🤐

• Vô cp đàn

@Micheal-Nguyễn Em thực ra ko thấy sến, đọc cảm thấy lạ với ko quen là chính :> như kiểu đang học văn ấy

• Vô cp đàn

May quá chưa gặp bộ nào thuần Việt, à mà số lượng Name hạn chế nên kiểu gì cũng rơi vào cái dạng nửa Trung nửa Việt... từng đọc mấy cái văn án và tên truyện quá thuần Việt là thôi k dám đọc r😂😂😭😭

Ps: không biết khi nào có app

• administrators

Nghe app sợ quá đi mất =)) chạy nhanh khóa thớt

Hãy đăng nhập để trả lời