Về việc đạo văn

• :( mình không biết trên wikidich có ai quan tâm vụ đạo văn hay không, nhưng mình khá buồn khi nhìn những cuốn đạo phẩm được nhúng link trên wikidich :( biết là không cấm được mấy bạn ấy nhưng nhìn công sức của tác giả gốc bị ăn cắp trắng trợn thì hơi buồn :( Nhất là gần đây còn có vụ Ma đạo tổ sư nổi rùm beng mà bị mấy tác giả bên ngôn ăn cướp trắng trợn còn không biết sợ =]] Thấy buồn ghê nơi khi công sức của tác giả không được tôn trọng, lại chả làm gì được mấy mụ tác giả bên ngôn dù chiếm lý.

• @sammi2000dg Nghe nói có khá nhiều trường hợp đam bị đạo biến thành ngôn, nhưng mình không đọc đam nên không biết (nghe bạn nói Ma đạo tổ sư mà mình cũng hơm biết luôn, chắc mình cổ quá rồi :P )
    Dù thế mình cũng rất phản cảm với vấn đề này, nhưng cá nhân mình nghĩ chắc gì các bạn nhúng đã biết bộ đó là đi đạo của người khác, suy cho cùng thì chẳng phải ai cũng thích đạo phẩm cả.

• @Ánh-Nguyệt : :( bên ngôn giờ đạo văn đam mỹ nhiều lắm, tui tức lắm nhưng chửi nhau qua lại cũng chả tìm lại được công đạo cho tác giả bên đam. Cô biết Tam Sinh Tam Thế thập lý đào hoa, hoa tư dẫn, đặc công sở kiều truyện, hoa thiên cốt, hậu cung chân hoàn truyện,..v..v nổi ở bên này toàn đạo văn đam mỹ không? :'( buồn lắm mà chả nói được mấy người không nhận thức đó

• còn nữa sau này tui tính toán làm bên mảng anime, truyện tranh, vẽ digital, nên khá nhạy cảm vấn đề bản quyền này, sau này mà tui bị tụi nó ăn trộm còn la làng tui đạo của tụi nó nữa chắc chết luôn ý :( bởi vậy, không liên quan đến mình là nhiều người không ý thức được. À Ma đạo tổ sư nổi lắm đó, cô coi thử mấy video nhạc ma đạo đi, đáng yêu lắm như https://www.youtube.com/watch?v=sSlOgPh5gTw
    https://www.youtube.com/watch?v=l3spaED8ojI
    ^^ . Bộ này top 1 bên đam sắp được chuyển thể anime và phim ý, mà tui chả hóng phim :( khéo nó cho 2 anh nam 9 nhà tui 1 đứa thành nữ nữa :(

• @sammi2000dg Video cute muốn chết !!!!
    Cũng nghe mn nói Ma đạo tổ sư hay, khổ nỗi tui chỉ đọc được đam ngầm. Trước giờ tui chỉ cuồng mỗi cặp Bình Tà thôi, có chăng thì thêm các cp của Toàn chức cao thủ, tui thích kiểu moe moe dễ thương như vầy cực ^^

• @Ánh-Nguyệt : thật ra ma đạo tổ sư không hợp gu tui =]] dù bút lực mà Xú cực tốt, tui chỉ hay hóng video của Ma đạo thui, đáng yêu cực. Tui thì thích bộ này của bà Xú hơn https://www.youtube.com/watch?v=JS6uRt0PwAU sư đồ luyến, dưỡng thành, thiếu nữ pha lê tâm công là tuyệt phối a~~ //^//

• Mình cũng ghét đạo văn vô cùng. Thử viết mấy truyện ngắn mà mệt muốn chết thử hỏi mất bao công sức mấy trăm chương mà bị ăn cắp một cách trắng trợn có tức k. Nói chung là do bên Trung chính phủ nó k ủng hộ đam nên những tác giả ngôn ăn trộm kiểu đó vẫn được làm thành phim. Mình thì k thích xem phim lắm ( xem được phim điện ảnh hành động bên tây thôi) nên k xem nhưng mỗi khi thấy bài báo về phim tam sinh tam thế thập lý đào hoa cứ thấy ức mà tởm kiểu gì ấy, next luôn. Khụ, dù mình cũng chưa đọc cả bản đam gốc và bản đạo của nó nên k biết. Mình thấy kiểu xào lại đam thành ngôn khá nổi vì tác giả giỏi cốt truyện hay một phần vì k khí trong đam rất khác với ngôn và nhân vật thụ thì cá tính sẽ lạ hơn các bạn nữ chính do tác giả ngôn viết ( đấy là nói mấy bộ hay hay đúng chất đam ấy chứ một số truyện dù thay thụ bằng nữ thấy chẳng khác mấy). Vì vậy các truyện liên quan tới tu tiên võ hiệp mình thích đọc đam còn hậu cung chủng điền thì đọc ngôn hơn. Nói chung là ăn cắp thì ai cũng ghét nhất là vừa ăn cắp vừa la làng tỏ vẻ rồi được ủng hộ thì cả người ủng hộ cũng sai. Tam quan và lòng tự trọng đi đâu k biết. Mình để ý thấy hình như vì cuộc sống thay đổi và con người sống ảo hơn mà họ tự do thể hiện trên mạng cho cái sai lầm và xấu xa trong tư duy giải thoát. Thấy lạ. Ngày xưa tuy cổ hủ nhưng những người càng có học lòng tự trọng càng mạnh sẽ k ăn cắp kiểu này. Thời đại đảo điên thật

• @sammi2000dg mấy bộ hoa tư dẫn, đặc công sở kiều truyện, hoa thiên cốt, hậu cung chân hoàn truyện này bản gốc bên đam tên gì vậy. Biết mỗi tam sinh là đạo thôi k ngờ mấy bộ này cũng đạo, chưa xem phim nhưng thấy nổi lắm nên chắc đam cũng khá hay. Sao mấy đạo sĩ k đạo truyện nam sinh nhỉ mà cứ nhằm vào đam? Hay có đạo mà mình k biết?

• @minato189 mấy đạo sĩ cũng đạo luôn truyện nam sinh tu tiên nổi tiếng nữa đó =]] nói chung mấy đạo sĩ nó đạo nhiều lắm, chủ yếu là cái nào nó đạo nhiều hơn thôi :v Bạn lên đây nè https://www.facebook.com/antiracpham/?fref=ts đặc công sở kiều truyện bị tố đạo nhiều lắm đó, nữ 9 bộ phim còn bị tố là nói láo không biết ngượng kìa :v .Đây là top 20 tác giả ngôn tình đạo văn : https://tutamlang.wordpress.com/2015/10/24/top-20-thanh-dao-van-cua-gioi-ngon-tinh/ toàn tác giả nổi bên này không đấy :v đã vậy nhân cách còn có vấn đề nữa á. Nói chung ngôn đạo thì túm đại cũng có 1 đám :v

• @minato189 : bởi vậy nên tui không thích chính phủ TQ mà ủng hộ chính phủ Đài Loan, Đài Loan rất tự do trong việc xuất bản và bảo vệ bản quyền tác giả đam cũng như các tác giả khác. Cũng là nước đầu tiên trong Châu Á hợp pháp hôn nhân đồng tính á

Hãy đăng nhập để trả lời