Thảo luận về Name

• Mình đang chỉnh Name mà bí từ nên lên diễn đàn xin giúp đỡ.
    Gốc - Hán Việt - wiki dịch

• 智将 - Trí Tương - trí đem
      Cái này mình bí nè, chưa tìm được từ

• 要塞 - Tất Yếu - tất yếu
      Nghĩa mình kiếm được: pháo đài, Vùng đất quan trọng, phải đóng quân mà giữ

• 新闻 - Tân Văn - tin tức
      內幕 - Nội Mạc - tin tức (từ này bị jjwxc đưa vào kiểm duyệt nà)
      內幕 dịch là tin tức, mình thấy hem đúng lắm, nhưng không tìm từ tiếng việt tương ứng 😣
      Nghĩa 內幕 mình kiếm được: Không vì ngoại giới sở hiểu biết bên trong tình huống
      Từ gần nghĩa: Nội tình

• administrators

• 智将 - Trí Tương - trí đem

Từ này xem tình huống, ko ghi ngữ cảnh ra mình cũng ko biết nó nghĩa là gì. Trước mắt thì mình đoán là "trí tướng" (tướng lĩnh có trí tuệ)?

• 要塞 - Yếu Tắc - tất yếu

• 新闻 - Tân Văn - tin tức
      內幕 - Nội Mạc - tin tức (hiện đã sửa: nội tình)

• ▬ι═══ﺤ-❤-`ღ´- ๖ۣۜN๖ۣۜGược-`ღ´-❤ ̄へ ̄❤

@dichtienghoa sẵn tiện cho mình hỏi luôn tên nhân vật này 軒轅矅 wikidich thành Hiên Viên 矅, cái chữ đằng sau là chữ gì vậy ad

• Hình như wiki mới đổi mới từ điển, lúc trước những từ có 2 nghĩa sẽ được để như: súng (thương), đồng ruộng (tình thế), bôi cụ (bi kịch)... Nhưng giờ giản lược đi chỉ còn 1 nghĩa, mà nghĩa này không phải trong trường hợp nào cũng đúng, mong ad xem xét

• @dichtienghoa hôm nay đọc truyện gặp 必要 - Tất Yếu - tất yếu. Vậy 'tất yếu' phía trên hẳn là có một nghĩa 'nơi đóng quân'???

• administrators

@nana đã bổ sung chữ đó vào từ điển.
    @Ánh-Nguyệt chỉ có chữ "thương" bị giản lược thôi bạn. Để hôm nào rảnh sửa lại.
    @Thao-Le hình như chữ này nghĩa chính xác nhất là "pháo đài"?
    https://zh.wikipedia.org/wiki/要塞
    dựa theo bài này viết thì thời xưa pháo + lâu đài kết hợp lại thành pháo đài?

• @dichtienghoa bữa truyện Nguyệt lão hệ thống mình cũng có từ 筠蒀 = Quân 蒀, ad thêm name từ này vào với, mình thì sợt trên google từ 蒀 = Uân thì phải =]]

@dichtienghoa đã nói trong Thảo luận về Name:

@nana đã bổ sung chữ đó vào từ điển.
    @Ánh-Nguyệt chỉ có chữ "thương" bị giản lược thôi bạn. Để hôm nào rảnh sửa lại.
    @Thao-Le hình như chữ này nghĩa chính xác nhất là "pháo đài"?
    https://zh.wikipedia.org/wiki/要塞
    dựa theo bài này viết thì thời xưa pháo + lâu đài kết hợp lại thành pháo đài?

覀呡弇甠 wikidich dịch là 覀呡 Yểm Tình, 2 chữ kia là gì vậy ad

• administrators

Đã cập nhật các ký tự chữ Hán mới. Các bạn mở name lên sẽ thấy khung Hán Việt có nghĩa của nó.

Đã cập nhật các ký tự chữ Hán mới. Các bạn mở name lên sẽ thấy khung Hán Việt có nghĩa của nó.

覀呡弇甠 : Á 呡 Yểm Tình chữ thứ 2 chưa đc Ad ui

• @dichtienghoa Huhu, ad ơi, thôi thì ad cứ để chữ 'thương (súng)' thành 1 từ 'súng' cũng được, chứ trước gặp từ này toàn tự sửa theo bối cảnh truyện, cổ thì là 'thương' hiện thì để 'súng', giờ thì đi đâu cũng gặp nó mà chẳng sửa chữa gì được hết trơn, đọc cay con mắt 😖😖😖

• administrators

@nana bạn thử lại đi. Mình thấy dichtienghoa.com đã dịch được chữ này rồi. 2 web dùng chung 1 từ điển mà.
    @Ánh-Nguyệt chữ đó nếu để nghĩa "súng" thì các truyện cổ đại dịch kỳ lắm.

Mình thấy cứ để add name 1 chữ là tiện nhất, người edit tùy thời mà sửa cho phù hợp với hoàn cảnh[ súng thương][ngoan tàn nhẫn] cái chữ ngoan đó ko biết có nghĩa nào giống tiếng Việt mình ko còn mình đọc theo hoàn cảnh trong truyện thì thấy chữ tàn nhẫn là thích hợp nhất, chắc cũng ko có ai rảnh 1 truyện mà chỉnh sửa 1 chữ nhiều gây ảnh hưởng tới nội dung đâu a, đôi khi 1 chữ trong truyện nó đi chung với nhiều chữ khác, edit muốn suy nhược thần kinh hihi, nhất là kí tự ~ ¬_¬OMG =))

• administrators

@nana ko cần edit quá nhiều, chỉ cần add 1 chữ nhưng phổ biến, như : "địa", "hội", "thiên", "dạ", bạch"... là đủ chết cha cả truyện rồi :v

• Về name 1 chữ thì mình thà rằng không chỉnh sửa, đọc nhiều cũng đoán nghĩa được rồi. Chỉnh name 1 chữ rồi loạn cả lên, dễ sợ lắm. Dịch tự động thì cầu toàn quá, sẽ mệt bản thân a

@Thao-Le mình đọc nhiều mình hiểu nhưng những người khác đọc sợ họ ko đoán ra đc nghĩa ấy hihi, ví dụ như chữ ngoan:)

@nana ko cần edit quá nhiều, chỉ cần add 1 chữ nhưng phổ biến, như : "địa", "hội", "thiên", "dạ", bạch"... là đủ chết cha cả truyện rồi :v

么么哒 thấy dịch là yêu yêu đát nghĩa là gì ad uây "muah" đúng ko ad tra từ điển trung anh nó ghi vậy@@
    Còn chữ này nữa 萌萌哒 manh manh đát nghĩa là gì vậy ad@@
    Có mấy chữ wiki để nguyên ko dịch ad xem hộ dịch ra chữ gì với nhoa:

• @dichtienghoa giờ có biên tập rùi, ai thấy edit 1 name lung tung thì báo thôi, lo gì. lúc đầu ad nói có bạn edit 1 name quá trời nên chặn, chứ mình đọc truyện thì có thấy ai đâu hic.
    Từ địa, hội, đạo... là dùng nhiều nhất nha. mình đọc toàn bị cái này. nam mà, giúp sẽ, tu nói... đọc tu chân, võng du toàn bị dính cái này.
    Bỏ chặn thôi ad ơi, ai sài lung tung edit 1 name thì xử lí, không có mấy người như vậy đâu.

• @nana cái từ bạn ns nghĩa là" hôn hôn cái" , muah là từ tượng thanh khi hôn, muah muah muah nghĩa là hôn hôn hôn
    Manh manh đát=moe moe moe, moe là từ tiếng Nhật, nghĩa là dễ thương đáng yêu, manh manh đát= đáng yêu

• administrators

Định sửa từ "yêu yêu đát" lâu rồi, nhưng sợ sửa xong nhiều người ko quen... Sửa nhé?

• Ad ơi, mình có thắc mắc

• 9 chiết là giảm giá bao nhiêu vậy?
      Mình search thì thấy 9 chiết = 10%, 5 chiết = 50%, như thế đúng không ad???

• Nghĩa của "đại xúc" 大促 ???

Hãy đăng nhập để trả lời