hỏi ý kiến

• . ℓ٥ﻻ ﻉ√٥υ . 💕 ╰(◣﹏◢)╯

钻石=kim cương
    王牌=vương bài
    之=chi
    投手=đầu thủ (đầu tay)
    归来=quy lai (trở về)

như vậy thì dịch là 钻石王牌之投手归来 = Kim cương vương bài chi đầu thủ quy lai . . . à, hay là "Kim cương vương bài chi đầu tay trở lại" . . . nhưng nghe nó cứ kiểu j ấy :(

có ai biết từ 投手 ngoài cách dịch là "đầu thủ" hay "đầu tay" ra thì còn có cách dịch nào khác ko !?

• 投手 = Pitcher (Cầu thủ giao bóng) . Có nhiều từ nếu không biết là nghĩa gì rõ ràng, bạn có thể để thành tên thông dụng tiếng anh, đọc giả có thể Google tra tìm để tự hiểu. Nếu để Hán Việt thì họ muốn tra để hiểu cũng khó.

• . ℓ٥ﻻ ﻉ√٥υ . 💕 ╰(◣﹏◢)╯

@GaEp-MinhHieu trên Google translate họ dịch phiến phiến lắm, nhiều lúc ko đúng nghĩa j cả đâu

• Dễ nhất là search trực tiếp từ tiếng trung trên google là có. Thường các từ về tên nhân vật, bộ phim, địa điểm, các sự vật, từ chuyên môn sẽ hiện lên trực tiếp bằng tiếng việt hoặc tiếng anh hoặc sẽ có lịnk đến zh.wikipedia và baike.baidu. Mình toàn làm thế để edit tên địa điểm, nhân vật hoặc những từ dịch k rõ nghĩa. Đa số là sẽ tìm được

• @minato189 Mình cũng làm giống bạn, thường gặp mấy từ phiên âm Hán Việt thì mình đều dùng cách đó. Như Ni Cổ Lạp = Nicola ...

• @kienboma Vậy nên mình mới để tên tiếng Anh của từ đó, vì các nguồn được phiên dịch qua tiếng Anh nó trải rộng hơn các nguồn bị phiên dịch qua Hán Việt. Lúc này cần kinh nghiệm tìm tài liệu để phù hợp cho bài việt của mình. Nói chung là "Có lên men, tôi tin ở bạn " :D

Hãy đăng nhập để trả lời