Hướng dẫn sử dụng QuickTextSplitter để chia file truyện trong trường hợp nhúng bằng file

• QuickTextSplitter có sẵn trong phần mềm QT, các bạn có thể vào tangthuvien để down, nhiều trang web khác cũng có link share
    Khi gặp mấy truyện mà không phân rõ ràng các chương thì cảm thấy ko có hứng xem nên đã tự mày mò ra cách này để thỏa mãn bản thân, ai có cách khác thì share nhé.
    Hình minh họa
    Mình chia theo cái thứ 3 (Đã thử đủ kiểu và đúc kết ra cách làm).
    Chia sẻ cho mn các bước mình làm:
    B1: thêm ký hiệu ☆, (có thể thay = ký hiệu khác miễn là trong raw ko có là OK hết) vào đầu chương = cách Ctrl+H:[ ^p第=^p☆, 第], enter và replace từng cái một để tránh bị nhầm, tùy theo đánh số chương của truyện kiểu gì thì làm theo kiểu đó, ví dụ như nếu số thì [^p1=^p☆, 1]...làm hết 9 số là xong), chú ý các khoảng trắng nữa, nếu có thì thêm.
    0_1485341379429_upload-606b609d-f1b1-4789-a7d8-7c370897d625

B2: thêm ‘……….’ Vào hàng phía trước của mỗi chương = cách Ctrl H: [☆,=……….^p☆,] (có thể dùng ký hiệu khác như ---, ===, ___, ...v.v... chỉ cần ko có trong raw, vì ký hiệu này sau khi chia file gốc sẽ nằm ở hàng cuối cùng của mỗi file con nên mình ký hiệu vậy cho dễ nhìn)
    0_1485341446972_upload-e19288bd-121c-4e8d-9738-805ae002e9fe

Kết quả

0_1485341492566_upload-1b95c3f7-3d89-472c-87fd-b4ede9aedab5

B3: Chia file, chọn tùy chọn thứ 3, thay ‘www.zongheng.com’='……….' , ( hoăc ký hiệu các bạn đã chọn và thay thế ở B2)
    0_1485342250107_upload-dccad926-4277-433c-ba06-0e1a331a2673
    Chọn file nguồn là file truyện cần chia sau đó bấm 'Run'
    File chia xong sẽ nằm trong thư mục QuickTextSplitter, file đầu tiên sẽ là văn án, còn lại các file đánh số từ 1->n là các chương của truyện
    Nói chung cái này là do kinh nghiệm quyết định, làm hay ko bằng hay làm, nếu có thắc mắc hoặc gặp khó khăn cần trợ giúp có thể gửi thư cho mình

==========================================================================
    Ngoài ra nếu muốn có một file raw text ngon, phân chương rõ ràng để dễ chia chương hơn thì có thể dùng thêm một phần mềm nữa là Text Downloader của tangthuvien. Hiện text này đang hỗ trợ nhiều trang rồi và đặc biệt còn có thêm chức năng cho người dùng nâng cao (chức năng thêm rule web truyện mới để tải text khi trang web đó chưa được chương trình hỗ trợ). Link tham khảo: ([Tại đây]). Ai có thời gian thì vào nghiên cứu

Link download:
    [Phần mềm Quick Translator](Tại đây)
    [Text Downloader – Công cụ tải text raw](Tại đây)

• Mình thấy chỉ có bản QT cũ của tangthuvien là còn file QuickTextSplitter à, mấy web khác mình down về bị bỏ bớt rồi.

• Có giữ lại file rar của QT nè (không nhớ download ở đâu), ai cần thì cứ lấy (Chỉ lấy chia file thôi nha, ko convert được đâu, file vietphrase còn rất sơ sài)
    Tại đây

• Hôm nay mới thử cách replace của bạn, thấy ok ghê. Cảm ơn bạn nhiều (^ 3 ^)

• Đăng lâu vậy mà giờ mới thấy có người làm thử, cảm thấy dc an ủi (✿◠‿◠)

• administrators

Rút gọn nhanh thao tác:

Mở file txt truyện ra trong word.
    - Bấm Ctrl + H
    - Điền vào:
    Find what:      ^p第
    Replace with:        ^p……….^p☆,第

- Bấm "Replace All".

alt text

- Chú ý:
    Số lượng replacements phải bằng với số chương của truyện. Nếu có chênh lệch, tức là đã có chỗ bị replace sai.

alt text
    VD: trong hình có 174 replacements, thì truyện cũng phải có 174 chương mới khớp.

Khi phát hiện sự chênh lệch về số lượng này, ta có thể làm cách sau để tìm chỗ sai:
    a. Trường hợp truyện ít chương (khoảng 80 chương trở xuống):
    Bấm Ctrl + F
    Điền vào:  ^p……….^p☆,第
    Nhìn vào là thấy ngay sự khác biệt:

alt text

Đấy chính là những chỗ đã đánh dấu sai. Giờ ta chỉ cần xóa cái cụm "………☆,第" ở chỗ sai đi là được. Làm xong Ctrl + F lại lần nữa xem số lượng cụm "^p……….^p☆,第"đã khớp với số chương chưa.

b. Trường hợp truyện nhiều chương
    Cắt từng phần ( mỗi phần khoảng 80 chương) ra file khác để Ctrl + F check thử. Sau khi so sánh, sửa chữa xong thì dán trở về.
    Nhưng thường khi gặp trường hợp TRUYỆN RẤT DÀI, nhưng lúc replace dấu hiệu bị ko khớp số lượng chương, mình sẽ ko chia chương làm gì cho nó mệt nữa mà để nguyên cục nhúng lên cho Wiki tự chia luôn....

• @dichtienghoa Có thể cho mình hỏi thế này: Nếu trong file txt chỉ có kí hiệu sao ☆, mà không có ký hiệu 第 thì phải làm sao ạ?

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng Mình nghĩ là dùng ☆ thay thế cũng dc, miễn là nó có cái dòng phân cách "......." ở đầu mỗi chương để chia
    F: ^p☆
    R: ^p...........^p☆

• @annngn31 Hố cha là bộ mình siêu thích chỉ có ký hiệu [sao] thôi, nên sợ chia sai thì toi..

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng copy Sao vào Word tìm xem có bao nhiêu Tự sao, rà quét kỷ tí là được. chỉnh xong lại kiểm tra so đo ký Sao số chương với trang truyện chỉnh đồng đều không là đc. Truyện có sao có chương là khá tốt rồi, nhầm truyện tác giả lười đánh số luôn, được cái tiêu đề đéo biết chia làm sao cho nó nhah

• @Khanh-Tan Nói tới vụ không đánh số...mình cũng gặp một bộ chả thèm đánh chương xx, chỉ ghi 1,2,3 ....thôi

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng uk, truyên đó cực khó để chia chương, hên thì chia theo khoản cách số này số nọ thì nhah tí, không thì lúc xem rảnh mới mò từng chương từng chương edit cái ký tự dể chia chương, cái vụ này thì tuy, không chia được thì thôi, lười nà

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng uh, nhớ kiểm tra số ☆ có khớp k như bạn KT nói nha ^^

• @annngn31 Thất bại

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng nhiều☆ quá ư? Nếu số lượng nhiều thì bạn sửa lỗi lại giống như ad La hướng dẫn hoặc Relace từng chương.

Hay nó k có xuống dòng thì k cần ^p☆ mà Find ☆ thôi.

• @annngn31 Chỉ Find thôi, không xuống dòng, mình đã thử lại nhiều lần rồi, bó tay

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng có ☆ mà k chia chương dc, lạ nhỉ ^^!

• Chắc do mình kém, thật ra thì hôm nay mình mới học chia chương thôi...

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng vào Word, copy ☆ tìm kiếm xem số lượng bằng số chương không. dùng Replace ( Crt + H ), chỉnh ☆ về 1 từ khác, 1 đoạn nội dung khác tốt hơn để chia như: ---------------------H---------------------^p ☆ , =======================T============= ^p ☆, ....................^p ☆
    Sao khi đổi thành công thì kiểm tra lần cuối cụm ký tự đó bằng số chương chưa. vào chia chương thôi, chia theo kiểu Dòng phân cách chứa. ( nhớ là lúc dán thì dán cụm từ mới edit nha )

• @Kính-Họa-Nguyệt-Thượng nếu được thì bạn copy raw nguyên 1,2 chương vào đây để mọi người tiện hướng dẫn.

• @annngn31 Để mình thử cách của bạn Khanh Tan xem sau, không được thì cop từng chương ra vậy...

Hãy đăng nhập để trả lời