cho mị hỏi nhờ chút với ạ

• 道德绑架 cụm này có nghĩa là gì vậy ạ? Mị nghĩ hiểu nôm na là không có đạo đức đúng không?

• @seosenpai đạo đức bắt cóc nha, là chỉ mọi người lấy đạo đức danh nghĩa, lợi dụng quá cao thậm chí không thực tế tiêu chuẩn yêu cầu, hiếp bức hoặc công kích người khác cũng tả hữu này hành vi một loại hiện tượng

• . ℓ٥ﻻ ﻉ√٥υ . 💕 ╰(◣﹏◢)╯

thường thì bên Trung họ hay gọi kiểu này là Thánh mẫu ky~ nữ, thấy cái gì ko phù hợp quan điểm của mình là bắt đầu la làng, mặc kệ đúng sai, chỉ coi trọng cái gọi là đạo đức giả tạo của họ . . . thí dụ như có đứa nào chưa đủ 16 tuổi nhưng lại là hung thủ của 1 loạt vụ án sát nhân, cưỡng gian các loại . . . lẽ ra phải bị lôi ra tử hình, nhưng mà đúng lúc này lại có 1 nhóm người nhảy ra nói cái gì mà chưa đủ 18 tuổi, nhận thức chưa đầy đủ, còn là trẻ vị thành niên . . . 1 đống lời nói cao thượng, tự coi như mình đang đứng ở đạo đức tối cao điểm, bảo hộ 1 sinh mạng ko bị cướp đi . . . -_- . . . nói chung là vì cái thứ "đạo đức" của họ, họ có thể sẵn sàng tận dụng mọi nguồn lực mà họ có để gây áp lực, ảnh hưởng tới dư luận xã hội, từ đó đạt tới mục đích của mình . . .

nhạ, đại khái là như thế, còn lại bạn có thể tự tiến hành não bổ nha :D

• ohh, cảm ơn các ty nha:)))))

• @kienboma đạo đức bắt cóc khác mà

Đạo đức bắt cóc nghĩa là ép buộc 1 người làm 1 việc dựa theo ý nghĩ của họ nhưng họ cảm thấy đó là đúng theo cái " đạo đức" mà họ có ( hoặc không có)

VD: người đó đầu tư mua nhà hay mua xe gì đó, cái có người nhảy ra bảo đó là phung phí, dùng tiền đó thì cứu được nhiu nhiu người, rồi lôi dẫn chứng ở phi châu bao nhiêu người chết đói etc,...

Chiêu này thường dùng để dẫn đạo dư luận khi các công ty cạnh tranh nhau hoặc bôi đen 1 người nào đó, rồi sau khi lên báo thì mới đến phiên mấy cụ " thánh mẫu" lên sàn, lúc này mấy cụ lại trích dẫn thêm n sự kiện, rồi lại ép góp thêm đống tiền :)

• Vào xem chi tiết nha, có đủ ví dụ minh họa
    http://dichtienghoa.com/translate/baike.baidu.com?u=https%3A%2F%2Fbaike.baidu.com%2Fitem%2F%E9%81%93%E5%BE%B7%E7%BB%91%E6%9E%B6&t=vi
    P/s: Mở link bằng tab mới

• . ℓ٥ﻻ ﻉ√٥υ . 💕 ╰(◣﹏◢)╯

@Micheal-Nguyễn cái bạn nói là các trường hợp bình thường, còn trường hợp như mình kể ra là thuộc loại cực đoan rồi . . . nhưng trên bản chất chúng nó đều là tương đồng, đều là sử dụng dư luận làm tấm mộc, làm vũ khí để ép người khác đi vào khuôn khổ mà 1 ít cá nhân chế định . . . những người này hoặc là bất mãn vs hiện thực, ko chịu đc khi người khác đạt đc chỗ tốt nên muốn mỉa mai, châm chọc ; hoặc là bọn đầu cơ trục lợi, muốn tìm cách chia chác 1 phần lợi ích từ 1 sự việc hay người nào đó . . . cũng hoặc như trong thí dụ mình nêu thì là 1 đám đạo đức giả, thích thể hiện, làm màu, đặt sai lòng nhân từ bla bla các loại, có thể gọi tắt là anh hùng bàn phím, chỉ cần ngồi trc máy tính dấu mặt gõ chữ, hoặc ra trc báo chí động động môi, nói nhiều hơn làm, thể hiện là ta đây nhan từ, đứng ở đạo đức tối cao điểm, như vậy là có thể thoải mái chỉ chích người khác . . .

Hãy đăng nhập để trả lời