Edit càng ngày càng khó.

• Dạo này ít lên diễn đàn, chỉ lo đọc và edit truyện thôi. vậy mà vậy dính, hết vụ cảnh cáo vi phạm xem như đúng rồi ( cái này do văn án, truyện tạm ngưng, có nhắc nhở ) giờ tới vụ edit name.
    Thông báo thu hồi quyền biên tập

User: khanh-tan

https://wikidich.com/user/khanh-tan

Nguyên nhân: vi phạm về việc edit name khi biên tập truyện người khác. Add những name là DANH TỪ, TÍNH TỪ, ĐỘNG TỪ BÌNH THƯỜNG, KHÔNG PHẢI TÊN RIÊNG CẦN VIẾT HOA THEO NGỮ CẢNH.

https://wikidich.com/quy-dinh

Trích từ mục:

"

e. Vi phạm về việc edit name

• Bạn có thể nhúng truyện mà không cần edit name truyện đó. Nhưng nếu đã edit name, bạn cần đảm bảo name bạn thêm vào là KHÔNG SAI LẦM.

• Bạn có thể sửa name người khác edit nếu cảm thấy người đó edit sai. Tuy nhiên, nếu bạn sửa name ĐÚNG của người khác thành name SAI, bạn sẽ bị khóa chức năng edit name ngay lập tức.

• Xin lưu ý đừng add những name là DANH TỪ, TÍNH TỪ, ĐỘNG TỪ BÌNH THƯỜNG, KHÔNG PHẢI TÊN RIÊNG CẦN VIẾT HOA THEO NGỮ CẢNH vào truyện.

Bó tay thiệt, 1 số name muốn viết hoa trong tu chân, hồng hoang, ma pháp bị chặn là hơi buồn rồi: pháp khí, pháp bảo, linh khí..., 1 số name dịch sai muốn edit mà cũng bị đọc cứ sao sao ấy: giống nhau=bình thường, một khí= nhất khí...
    Mình edit name truyện để đọc mượt và ổn hơn thôi mà, vài hôm trước đọc 1 truyện rồi trước đã edit name xong rồi vậy mà bị xóa lọc lại bản name hơi thất vọng rồi, vậy mà giờ bị cảnh cáo là thôi... tuy rằng 1 vài truyện có thể edit sai thì cho xin lỗi nhưng mà mình lúc edit và đọc tiếp thì ko thấy lỗi chút nào nha, nếu có dịch sai thì mình cũng sửa mà, giờ bị nói vậy chắc về sau ko phải truyện mình nhùng thì đọc chay thôi, trừ mấy truyện thích mới xin đồng quản lí, haiz vừa ngủ thức vậy thấy cái thông báo thì... thôi pp

• 😲😯mình hay vừa đọc vừa edit tên mà nhiều truyện thích đã có người khác nhúng r. Mình xin đồng quản lý và sửa tên nhưng cũng không chắc 100% đúng hết được.
    Nếu sửa sai hy vọng ad giữ lại list name cũ cho mình, để tự sửa hoặc là nhúng bản khác sau đó add lại. Mất công làm cả list tên dài mà bị xóa hết thì buồn chết 😢😭

• Đề nghị trước khi xoá thì xin gửi lại bản name đó vô tin nhắn của người đồng quản lý đó, công sức mày mò cả chứ có phải gì đâu 😕
    Nhất là với những người hay edit truyện đồng nhân marvel, dc, anime như mình. Mỗi truyện ngồi mò hơn 100 - 200 name là ít :V
    P/s: hồi tr mình còn hay sử dụng file name sưu tầm add vô, cơ mà sau 1 time đọc thì xác nhận không hiệu quả lắm, giờ là mình đọc tới đâu edit tới đó nên xin ad hãy thương xót a 😋

• ▬ι═══ﺤ-❤-`ღ´- ๖ۣۜN๖ۣۜGược-`ღ´-❤ ̄へ ̄❤

Theo exp của người đã bị dính sẹo treo nick 1 tuần vì vụ edit name như mình chia sẻ 1 ít kinh nghiệm là như này: chỉ đc edit và viết hoa tên nhân vật, địa phương, thể hiện tên riêng. Ko đc edit danh từ động từ hay tính từ có 2 chữ , nếu muốn edit phải edit cả cụm 5 chữ trở lên, bữa bị dính sẹo ad trả lời với mình như thế :(.
    Thật là cũng nghẹn khuất khi có 1 số tác giả viết sai chính tả hoặc nhầm lẫn tên nhân vật trong truyện ở đoạn này đoạn kia mình muốn sửa đúng nhưng ko đc, sửa lại ko đúng gốc tức là sửa sai nghiêm trọng, bị soi cái là treo nick ngay. Haizz khổ, edit name này nó dính tới hệ thống chứ ko phải edit truyện nào là của riêng 1 truyện đó , nên nó rập 1 cái khuôn cứ theo đó mà làm a. Giá như thêm cái chức năng như bản quyền edit này là của truyện này ko dính tới hệ thống, thế là truyện đó có đủ màu mè hoa lá hẹ sinh động biết bao a hihi mình thích màu mè ,,, khụ khụ sr mình hơi quá khích :)

• @nana cơ mà hình như hệ thống trans của wiki đều là 1 bản của ngôn tình hể phải không nhỉ? 🤔
    Làm mấy bộ đô thị, đồng nhân comic, anime mà dính nhiều cái của ngôn tình không cho sửa quá 😢

• @nana cho mình hỏi ai nói edit name truyện thì dính tới hệ thống chứ ko phải của riêng 1 truyện. Mình cứ tưởng bản name của nào truyện nào thì ra truyện đấy. Nếu bản name trung hết hệ thống thì vụ edit có thể do mình sai ak, vì mình edit nhiều name được sửa chữa tên gốc do tác giả edit sai lém VD: tên nv à Dịch Thành, nhiều khi ghi lại là Dịch Thanh nên mình tô cụm đó thành Dịch Thành...
    Rốt cuộc bản name của truyện có phải của riêng mỗi truyện hay là trung 1 bản hệ thống

@Khanh-Tan
    edit name của truyện dính tới hệ thống nên ko phải edit name tên của truyện nào là của truyện đó đâu bạn, mình bị dính sẹo vì vụ edit name này rồi, chứ ko thì ko làm khó như vậy đâu a :(

• Tên nào bị edit nhiều hệ thống mới mặc định cho tất cả các truyện khác thì phải?

@Micheal-Nguyễn
    hem biết nữa:(

• @nana mình đã hỏi ad, bản name truyện nào thì ra truyện đó, ko dính dán tới hệ thống dịch truyện khác nha.

• . ℓ٥ﻻ ﻉ√٥υ . 💕 ╰(◣﹏◢)╯

@nana đã nói trong Edit càng ngày càng khó.:

@Khanh-Tan
    edit name của truyện dính tới hệ thống nên ko phải edit name tên của truyện nào là của truyện đó đâu bạn, mình bị dính sẹo vì vụ edit name này rồi, chứ ko thì ko làm khó như vậy đâu a :(

có cả vụ này nữa ha O.O . . . may mà mình hông phải biên tập :D :D :D . . . vs cả cũng lười edit name lắm, thi thoảng mới làm thôi, còn đâu toàn để cho Hệ thống tự xử, ko thì cứ có ai xin đồng quản lý là đồng ý tất ^^

@Khanh-Tan đã nói trong Edit càng ngày càng khó.:

@nana mình đã hỏi ad, bản name truyện nào thì ra truyện đó, ko dính dán tới hệ thống dịch truyện khác nha.

ko dính hệ thống sao làm khó mấy cái edit từng truyện vậy nhỉ:( mình nghĩ là name các truyện nhập vào hệ thống xong đó hệ thống nó lọc name truyện nào có tên như nào thì hệ thống ad vô truyện đó. Ví dụ truyện a có tên nhân vật xyz, cái hệ thống ad tên xyz vô truyện a

• @Khanh-Tan kinh nghiệm mình rút ra đc sau khi lăn lộn ở wiki là k nên add name 'sát' quá, mình cũng có tính cầu toàn, đọc tr thấy cụm từ nào nhức mắt là p sửa ngay. Nhưng khi sửa name b sẽ biết, chỗ này đúng chỗ kia nó lại sai, do quá cay cú mình đã tự tải cv truyện về, sửa luôn trong word cho khỏe :v

• Miễn là name k ảnh hưởng gì đến hệ thống là được rồi, làm sửa tên mà cứ lo sợ sửa sai làm cho hệ thống mắc lỗi 😒😶
    Vì từ Trung nhiều nghĩa nên wiki dịch cũng khá khó, như từ "sinh khí" trong truyện huyền huyễn có nghĩa là sinh mệnh lực khí gì gì đó thì wiki dịch là "tức giận" nên đôi khi mình đọc sẽ thấy nvc đột nhiên "tức giận" hôm nay mới biết vì sao... đọc truyện mà có nhiều từ như thế này thì để nguyên hán việt tốt hơn?!

ai như mình ngứa tay hay edit cho nó mượt mượt thì cứ theo ad bên trên nói, edit câu cú pháp trên 5 chữ chắc sẽ ko bị rờ :) cơ mà edit kiểu này cũng hơi bị căng

• mình cũng vậy, thích là viết hoa rất nhiều từ như: tên thành., tên vật, pháp khí... Mình đọc truyện nào thì edit truyện đó, nếu sai thường thường, edit sao đọc cho mượt là ok. VD có bộ tu chân hiện đại, có linh thú hoặc nv là Thủy Long, hay thường dùng pháp thuật rồng nước mình thường đổi về Thủy Long hết, đọc 1 lát thấy dòng có viết là '' mở Thủy Long đầu'' nên cody ra dịch ra là vòi nước, nên mình sửa liền luôn mà
    Mình viết hoa là cho dễ đọc thôi, có sai thì sửa, edit name để truyện đọc ổn, viết tiếng hoa để rõ ràng hơn thôi, nó nổi bật dễ nhớ. từ lúc có vụ chặn name là hơi mất hứng, có nhờ ad giải quyết, nhưng ad phụ trách name thì ko trả lời, bỏ luôn, giờ thì cảnh cáo là mình bó tay rồi. thử nghĩ muốn edit mà thấy chặn chặn, edit mình thường viết Hoa thì ko cho này nọ mệt luôn.
    VD:
    một khí hóa tam thanh, hồng hoang truyện có Nhất Khi hồng quân, từ Nhất Khí bị chặn ko cho edit toàn đọc thành một khí, một khí..
    tư chất giống nhau, cuộc sống giống nhau. từ này eidt đúng là bình thường, wiki toàn là giống nhau=nhất bàn ( hán viêt) từ đúng của giống= nhất dạng ( đúng)....
    Truyện mình nhúng edit thì viết chữ Hoa = hơi nhiều, truyện mình đọc xong thường có bình luận. mình thi ad làm ơn ko xoi mói, xóa vì nha, ko ổn thì edit tiếp thôi, ko đc nũa thì gửi báo mình, nghĩ edit luôn cũng đc, đọc chay kệ nó luôn cũng đc. haiz bó tay

Hãy đăng nhập để trả lời